viết chương trình tính toán thành tiền của m cây kẹo và n cái bánh, giá 1000(1/cây) và 5000(1/cái)
một người ăn 1 cái bánh có giá 5000 đ và 1 cái kẹo 1000 đ.Trong 1 ngày người đó ăn 50 cái bánh 100 cái kẹo.Hỏi trong 10 năm người đó phải trả bao nhiêu tiền ăn kẹo bánh
Số tiền người đó trả trong 1 ngày là
50 x 5 000 + 100 x 1 000 = 350 000 (đồng)
Số tiền người đó trả trong 1 năm là
350 000 x 365 = 127 750 000 (đồng)
Số tiền người đó trả trong 10 năm là
127 750 000 x 10 = 1 277 500 000 (đồng)
Đ/s:.....
1 bút viết và 1 quyển vở giá 5000 đồng, 2 cái bút đắt hơn 3 quyển vở là 1000 đồng. Tính giá tiền 1 quyển vở, giá tiền 1 cái bút
Với cùng một số tiền có thể mua được 7 cái bánh và 4 chai nước hoặc 4 cái bánh và 10 chai nước. Tính giá 1 cái bánh biết một chai nước có giá 5000₫
1 cái bánh có giá 5000đ 1 cái kẹo có giá 2000đ.Mỗi ngày Tèo ăn 5 cái bánh và 20 cái kẹo . hỏi sau 20 năm tèo tốn bao nhiêu tiền
Vũ Huy Hiệu sai rồi nhé chưa đến 20 năm Tèo đã chết vì bệnh sâu răng . Đúng hơn là bài này không có đáp số
Toán thực tế: Một cửa hàng pizza có chương trình khuyến mãi như sau, mua 1 cái giảm 30% giá , mua từ cái thứ 2 giảm thêm 5% trên giá đã giảm cái bánh thứ 1. Hỏi nếu mua 2 cái bánh, em phải trả bao nhiêu tiền biết giá bánh ban đầu là 180 000 đồng một cái.
có lời giải chi tiết nha m.n <3
1 cái bút và 1 quyển vở giá 5000 đồng 2 cái bút đắt hơn 3 quyển vở là 1000 đồng. Tính giá tiền 1 quyển vở, 1 cái bút
Trong 1 buổi liên hoan cô giáo đã mua 96 cây kẹo và 36 cái bánh . Cô chia đều vào các đĩa có cả kẹo và bánh (số bánh và kẹo mỗi đĩa đều nhau ). Có thể chia được nhiều nhất là mấy đĩa , mỗi đĩa có bao nhiêu cái bánh,bao nhiêu cái kẹo?
gọi số đĩa là a
ta có
96 ; 36 chia hết cho a
và alowns nhất
=> a thuộc UCLN(96;36)=12
vậy chia được nhiều nhất 12 đĩa
mỗi đĩa có :96:12=8 cây kẹo
36:12=3 cái bánh
gọi số đĩa là a
ta có
96 ; 36 chia hết cho a
và alowns nhất
=> a thuộc UCLN(96;36)=12
vậy chia được nhiều nhất 12 đĩa
mỗi đĩa có :96:12=8 cây kẹo
36:12=3 cái bánh
Bài 6 Toán thực tế:
Một cửa hàng pizza có chương trình khuyến mãi như sau, mua 1 cái giảm 30% giá, mua từ cái thứ 2 giảm thêm 5% trên giá đã giảm cái bánh thứ I. Hỏi nếu mua 2 cái bánh, em phải trả tối thiểu bao nhiêu tiền ? Biết giá bánh ban đầu là 210.000 đồng một cái ( làm tròn đến hàng nghìn đồng)
giá bán của cái Pizza thứ nhất là:
\(210.000×(100−30):100=147.000
\)
giá bán của cái thứ hai là:
\(147.000×(100−5):100=139.650
\)
Mua cả hai cái thì mất số tiền là:
\(147.000+139.650=286.650\)
- Mua 1 cái bánh pizza:
0.7 * 210000 = 147000 đồng.
Giá bánh thứ 2 sẽ là
147000 - 0.05*147000 = 139650 đồng.
Vậy nếu mua 2 cái bánh pizza, em sẽ phải trả tối thiểu là
147000 + 139650 = 286650 đồng.
Giá tiền chiếc bánh sau khuyến mại 30% :
210 000.(100% – 30%) = 210 000.70%
= 147 000 (đồng)
Giá tiền chiếc bánh giảm thêm 5% so với giá bánh đã giảm
147 000.(100% - 5%) = 147 000.95% =
= 139 650 (đồng)
Giá tiền mua 2 bánh là:
147 000 + 139 650 = 286 650 (đồng)
⇒ mua 2 bánh cần phải có tối thiểu là: 287 000 (đồng)
Bài 1
2 bút và 2 thước kẻ giá 24 000 đồng. 2 bút chì và 3 thước kẻ giá 29 000 đồng. Hãy tính giá tiền mỗi loại.
Bài 2
3 cây kem và 4 kẹo mút có giá 13 000 đồng. 7 cây kem và 5 kẹo mút giá 26 000 đồng. Nếu mua 3 cây kem và 3 cái kẹo thì hết bao nhiêu tiền?
Mng giải giúp mk với,mk sắp học