tại sao khi nấu canh thịt heo với đu đủ thịt heo lại mau mềm
Tại sao thịt heo,thịt bò,thịt gà,thịt thỏ đều là thịt nhưng khi ăn lại có mùi vị khác nhau
Tham khảo:
Mỗi loài, mỗi giống, mỗi cá thể có hệ gen (vật chất di truyền) khác nhau. Nên dù ăn cùng một loại thức ăn khi tiêu hóa có thể thu được các loại axit amin giống nhau nhưng tổng hợp prôtêin theo hệ gen khác nhau do đó prôtêin của chúng khác nhau-> tính chất khác nhau. mà ta biết prôtêin có tính đặc thù rất cao vì số lượng, thành phần, trật tự sắp xếp các aa.
Mẹ và em đi siêu thị mua thịt heo và thịt gà khi đem cân em thấy số thịt heo mua được nặng gấp 3 lần số thịt gà em xin mẹ mua thêm 1,5 kg thịt gà nữa để cho đủ 3 kg thịt gà vậy mẹ và em đã mua bao nhiêu kg thịt heo?
Số kg thịt gà ban đầu: 3 - 1,5 = 1,5 kg
số kg thịt heo đã mua: 1,5 : 3 = 0,5 kg
đáp số: 0,5 kg
Số kg thịt gà ban đầu là:
3 - 1,5 = 1,5 ( kg )
Số kg thịt heo đã mua là:
1,5 : 3 = 0,5 ( kg )
Đ/S: 0,5 kg
Muốn nấu thịt mau mềm người ta thường cho thêm trái gì vào khi nấu/ Tại
sao?
Muốn nấu thịt mau mềm người ta thường cho thêm trái đu đủ non vì trong đu đủ non có papain, chymopapain và peptidase(các enzim này có khả năng phân giải protein thành các polipeptid). Mà thịt có protein là chủ yếu⇒Cho đu đủ non vào thịt sẽ mềm hơn.
Thịt được cấu tạo chủ yếu từ protien khá chắc . Tuy nhiên nó có thể bị phân giải bởi các enzym papain có trong đu đủ xanh do vậy khi nấu thịt thường cho đu đủ non và xanh
Tháng 10 giá 1 kg thịt heo là 90000 đồng. Tháng 11 giá 1kg thịt heo giảm 10% so với tháng 10. Tháng 12 giá thịt heo lại tăng 10% so với tháng 11.
a) Tính giá thịt heo của tháng 11, 12.
b) Nếu giá thịt heo tháng 12 là 90000 đồng thì so với tháng 11 đã tăng bao nhiêu phần trăm?
Giúp mk nha mọi người!
a)giá thịt heo tháng 11 là:
\(90000-\frac{90000\times10}{100}=81000\) (đồng)
giá thịt heo tháng 12 là:
\(81000-\frac{81000\times10}{100}=72900\) (đồng)
b)nếu thịt heo tháng 12 là 90000 đồng thì so với t11 đã tăng:
\(100-\frac{72900}{90000}\times100=19\) %
k nhé :)
1.Tại sao động vật ko dữ trữ nang lượng dưới dạng tinh bột mà dưới dạng mỡ?
2.Tại sao thịt heo thịt bò, thịt gà đều là thịt nhưng khi ăn lại khác nhau ?
3. Tại sao các Động vật ngủ đông như gấu thường có lớp mỡ đầy ?
Câu 1 :
Bởi vì động vật đa số không có khả năng tạo thành tinh bột -đó là quá trình độc nhất ở thực vật. Nếu tích trữ năng lương dưới dạng mỡ thì khả năng giải phóng năng lượng sẽ tốt và nhanh hơn. Vả lại động vật sống kiểu dị dưỡng nên không thể tích tụ năng lượng giống như thực vật được. Câu 2 : Đơn giản là vì các loại prôtêin cấu tạo nên chúng có cấu trúc # nhau Câu 3 : Tất nhiên là lớp mỡ ngủ đông này sẽ bảo vệ cho vật chủ khỏi lạnh, nó có thể ngăn cản sự tản nhiệt của cơ thể. và lớp mỡ này cũng chính là nguồn năng lượng dự trữ mà vật chủ đã chuẩn bị" ttrước quá trình ngủ đông để có thể ngủ trong 1 thời gian dài mà không bị chết rét, chết đói...Nhân ngày 8/3 chúc các chị em… trẻ trung như heo sữa/ Bốc lửa như heo hơi/ Chịu chơi như heo nái/ Hăng hái như heo con/ Sắc son như heo đất/ Đủ chất như heo thịt.
lời chúc hay đấy, vần nữa nhưng mà mk vẫn muốn làm người hơn làm heo ak!
Trong lúc dịch tả tại sao giá của thịt heo lại tăng? Nếu e là người kinh doanh người bán em sẽ lm gì?
Vì không xuất khẩu đi được,Nếu em là người kinh doanh em sẽ giảm lượng tiền đi một ít.
vì thịt heo bị nhiễm và ko thể xuất khẩu
thì em sẽ giảm đi 1 chút
chị nga mua 6kg thịt bò và 7kg thịt heo giá 800 000 đồng
về nhà chị quên mất giá chỉ nhớ rằng giá tiền 3 kg thịt heo bằng 2 kg thịt bò.
tính giá tiền thịt heo thịt bò
thịt bò:480.000đ
thịt heo:320.000đ
thịt bò có giá 480.000 đ
thịt heo có giá 320.000đ
Giá tiền 3 kg thịt heo bằng 2 kg thịt bò\(\Rightarrow\)giá tiền 9 kg thịt heo và 6 kg thịt bò
Vậy giá tiền 6 kg thịt bò và 7 kg thịt heo bằng giá tiền của :
9 + 7 = 16 ( kg thịt heo )
Giá tiền 1 kg thịt heo là :
800 000 : 16 = 50 000 ( đồng )
Giá tiền 7 kg thịt heo là :
50 000 x 7 = 350 000 ( đồng )
Giá tiền 6 kg thịt bò là :
800 000 - 350 000 = 450 000 ( đồng )
Giá tiền 1 kg thịt bò gấp rưỡi giá tiền 1 kg thịt heo. Với cùng 1 số tiền mua được 2 kg thịt bò thì mua được bao nhiêu kg thịt heo?