Điện trở tương đương đoạn mạch :
\(R_{tđ}=R_1+R_2+R_3=5+15+20=40\Omega\)
a, Cường độ dòng điện :
\(I=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{60}{40}=1,5\left(A\right)\)
b, Điện trở R4 :
Để dòng điện giảm đi 1 nửa vậy cần tăng điện trở R tương đương lên gấp đôi .
Ta có :
\(R_{tđ}=40.2=80\Omega\)
\(R_4=80-\left(5+15+20\right)=40\Omega\)
Hiệu điện thế 2 đầu R4 :
\(U_4=I.R_4=0,75.40=30\left(V\right)\)