Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
TomRoger
Lê Ng Hải Anh
19 tháng 7 2021 lúc 8:35

Bài 9:

a, PT: \(CaO+2HCl\rightarrow CaCl_2+H_2O\)

\(NaOH+HCl_{dư}\rightarrow NaCl+H_2O\)

b, Ta có: \(n_{CaO}=\dfrac{2,8}{56}=0,05\left(mol\right)\)

\(m_{NaOH}=100.4\%=4\left(g\right)\Rightarrow n_{NaOH}=\dfrac{4}{40}=0,1\left(mol\right)\)

Theo PT: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{CaCl_2}=n_{CaO}=0,05\left(mol\right)\\n_{NaCl}=n_{NaOH}=0,1\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{CaCl_2}=0,05.111=5,55\left(g\right)\\m_{NaCl}=0,1.58,5=5,85\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

c, Theo PT: \(n_{HCl}=2n_{CaO}+n_{NaOH}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C_{M_{HCl}}=\dfrac{0,2}{0,5}=0,4M\)

Bạn tham khảo nhé!

Lê Ng Hải Anh
19 tháng 7 2021 lúc 8:41

Bài 10:

a, PT: \(Mg+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2\)

\(MgO+2HCl\rightarrow MgCl_2+H_2O\)

b, Ta có: \(n_{H_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{Mg}=n_{H_2}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Mg}=0,2.24=4,8\left(g\right)\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%m_{Mg}=\dfrac{4,8}{8,8}.100\%\approx54,5\%\\\%m_{MgO}\approx45,5\%\end{matrix}\right.\)

c, Ta có: \(m_{MgO}=8,8-4,8=4\left(g\right)\Rightarrow n_{MgO}=\dfrac{4}{40}=0,1\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{HCl}=2n_{Mg}+2n_{MgO}=0,6\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{HCl}=0,6.36,5=21,9\left(g\right)\Rightarrow m_{ddHCl}=\dfrac{21,9}{7,3\%}=300\left(g\right)\)

d, Ta có: m dd sau pư = 8,8 + 300 - 0,2.2 = 308,4 (g)

Theo PT: \(n_{MgCl_2}=n_{Mg}+n_{MgO}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{MgCl_2}=\dfrac{0,3.95}{308,4}.100\%\approx9,24\%\)

Bạn tham khảo nhé!

Nguyễn Trần Thành Đạt
19 tháng 7 2021 lúc 8:40

Bài 9:

a) nCaO= 0,05(mol) ; nNaOH=0,1(mol)

PTHH: CaO + H2O -> Ca(OH)2 

0,05_________________0,05(mol)

Ca(OH)2 +  2HCl -> CaCl2 + 2 H2O

0,05_____0,1______0,05(mol)

NaOH + HCl -> NaCl + H2O

0,1_____0,1____0,1(mol)

b) m(muối clorua)= mNaCl + mCaCl2= 0,05.58,5+0,05.111= 8,475(g)

c) nHCl(dùng)=0,1+0,1=0,2(mol)

=>CMddHCl=0,2/0,5=0,4(M)

Nguyễn Nho Bảo Trí
19 tháng 7 2021 lúc 8:52

9)                                  Số mol của canxi oxit

                                 nCaO = \(\dfrac{m_{CaO}}{M_{CaO}}=\dfrac{2,8}{56}=0,05\left(mol\right)\) 

                                   Khối lượng của natri hidroxit

              C0/0NaOH = \(\dfrac{m_{ct}.100}{m_{dd}}\Rightarrow m_{ct}=\dfrac{C.m_{dd}}{100}=\dfrac{4.100}{100}=4\left(g\right)\)

                                      Số mol của natri hidroxit

                                   nNaOH = \(\dfrac{m_{NaOH}}{M_{NaOH}}=\dfrac{4}{40}=0,1\left(mol\right)\)

a) Pt :                         CaO + 2HCl → CaCl2 + H2O\(|\)

                                     1         2             1          1

                                   0,15     0,3          0,15

                                  NaOH + HCl → NaCl + H2O\(|\)

                                      1          1          1           1

                                     0,1      0,1         0,1

a)                               Số mol của muối canxi clorua

                                   nCaCl2\(\dfrac{0,15.1}{1}=0,15\left(mol\right)\)

                                Khối lượng của muối canxi clorua

                                      mCaCl2= nCaCl2 . MCaCl2

                                                            = 0,15 . 111

                                                  = 16,65 (g)

                                   Số mol của muối natri clorua

                                       nNaCl = \(\dfrac{0,1.1}{1}=0,1\left(mol\right)\)

                                 Khối lượng của muối natri clorua

                                      mNaCl = nNaCl . MNaCl

                                                 = 0,1 . 58,5 
                                                 = 5,85 (g)

c)                                        500ml = 0,5l                          

                              Số mol tổng dung dịch axit clohidric

                                     nHCl = 0,3 + 0,1 = 0,4 (mol)

                          Thể tích của dung dịch axit clohidric đã dùng

                                 CMHCl\(\dfrac{n}{V}=\dfrac{0,4}{0,5}=0,8\left(M\right)\)

 Chúc bạn học tốt


Các câu hỏi tương tự
Quỳnh
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Tuyết Nhi
Xem chi tiết
Lan Ngọc
Xem chi tiết
jiyoon 29
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết