Mẹ Lan mang 400 nghìn đồng đi siêu thị để mua 1kg thịt gà và 2kg thịt lợn, biết giá mỗi kg thịt gà và thịt lợn lần lượt là 140 nghìn đồng và x nghìn đồng.
a) Lập công thức tính số tiền còn lại y( nghìn đồng) của mẹ Lan sau khi mẹ Lan mua 1kg thịt gà và 2kg thịt lợn.
b) Tính giá tiền mỗi kg thịt lợn biết mẹ Lan mua vừa hết số tiền mang theo.
a: Số tiền mẹ Lan còn lại sau khi mua 1 kg thịt gà là:
400-140=260(nghìn đồng)
Số tiền mẹ Lan còn lại sau khi mua 1kg thịt gà và 2kg thịt lợn là:
y=260-2x(nghìn đồng)
b: Đặt y=0
=>260-2x=0
=>2x=260
=>x=130(nhận)
Vậy: Giá tiền mỗi kg thịt lợn là 130 nghìn đồng