Sau \(30p=\dfrac{1}{2}h\) Xe thứ nhất đi được:
\(s_1=v_1t=30.\dfrac{1}{2}=15km\)
Xe thứ hai đi được:
\(s_2=v_2t=40.\dfrac{1}{2}=20km\)
Do 2 xe c/động cùng chiều nên khi đó, khoảng cách giữa 2 xe sau 30p kể từ lúc xuất phát là:
\(s'=s_1+s_2=35km\)
Qđ xe thứ nhất đi được: \(s'_1=30t\)
Qđ xe thứ hai đi được: \(s'_2=60-40t\)
2 xe gặp nhau
\(30t=60-40t\)
Giải pt trên ta đc \(t=\dfrac{6}{7}h\)