Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
":-
HT.Phong (9A5)
2 tháng 8 2023 lúc 10:16

Tóm tắt:
\(V=1l\Rightarrow m_1=1kg\)

\(m_2=0,5kg\)

\(c_1=4200J/kg.K\)

\(c_2=1800J/kg.K\)

\(t_1=25,5^oC\)

\(\Rightarrow\Delta t_1=t_1-t=25,5-t\left(^oC\right)\)

\(t_2=0^oC\)

\(\Delta t_2=t-t_2=t-0=t\left(^oC\right)\)

_______________

\(t=?^oC\)

Theo phương trình cân bằng nhiệt ta có:

\(Q_1=Q_2\)

\(\Leftrightarrow m_1c_1\left(25,5-t\right)=m_2c_2t\)

\(\Leftrightarrow1\cdot4200\cdot\left(25,5-t\right)=0,5\cdot1800\cdot t\)

\(\Leftrightarrow107100-4200t=900t\)

\(\Leftrightarrow4200t+900t=107100\)

\(\Leftrightarrow5100t=107100\)

\(\Leftrightarrow t=\dfrac{107100}{5100}=21^oC\)

Vậy nhiệt độ khi cân bằng là: \(21^oC\)


Các câu hỏi tương tự
Linh Nguyễn
Xem chi tiết
Hoàng Thị Vân
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết
Hoàng Đức Long
Xem chi tiết