Thả một hòn đá từ độ cao h xuống đấy, hòn đá rơi trong 1s. Nếu thả hòn đá đó từ h’ = 4h thì thời gian rơi là bao nhiêu?
Thả một hòn đá từ độ cao h xuống đấy, hòn đá rơi trong 1s. Nếu thả hòn đá đó từ h’ = 4h thì thời gian rơi là bao nhiêu?
Thả từ độ cao h:
(1)
Thả từ độ cao 4h:
(2)
Lấy (2) chia cho (1):
một vật rơi tự do g =10 m/s2 troq 2s cuối rơi đc 180m tính t và h
- Quãng đường vật rơi được trong 2s cuối cùng là:
Trong 0.5 giây cuối cùng trước khi chạm đất, vật rơi tự do rơi dc quãng dường gấp đôi quãng đường rơi trong 0.5 giây trước đó. Tính độ cao ở nơi buông vật ( cho g = 10 m/s2 )
chọn gốc tọa độ tại vị trí vật rơi, chiều dương từ trên xuống, gốc thời gian lúc vật rơi tự do
quãng đường vật rơi vơi t giây là
s=g.t2.0,5=5t2
quãng đường vật rơi trong t-0,5 giây đầu là
s1=g.(t-0,5)2.0,5=5t2-5t+1,25
quãng đường vật rơi trong t-1 giây đầu là
s2=g.(t-1)2.0,5=5t2-10t+5
quãng đường vật rơi 0,5s cuối là
s3=s-s1=5t-1,25
quãng đương vật rơi 0,5s trước 0,5s cuối là
s4=s1-s2=5t-3,75
ta có trong 0,5s cuối cùng vật rơi được quãng đường gấp đôi 0,5s trước đó
s3=2s4\(\Rightarrow\)t=1,25s
độ cao nơi buông rơi vật là
s=g.t2.0,5=7,8125m
1 vật được thả rơi tự do từ độ cao 10m so với mặt đất
a. Tìm thờigian để vật rơi đến đất
b. Tìm tốc độ của vật lúc chạm đất
c. Sau khi rơi được 0,5m thì vâth còn cácch đất bao xa và tính vt của vật khi đó
a)g=10m/s2
thời gian vật rơi đến đất
\(t=\sqrt{\dfrac{2h}{g}}\)=\(\sqrt{2}\)s
b) vận tốc lúc chạm đất
v=a.t=\(10\sqrt{2}\)m/s
c) khi rơi được 0,5m thì vật cách đất 9,5m
vận tốc lúc đó
v2-v2=2as\(\Rightarrow v=\)\(\sqrt{10}\)m/s
Bt: Một vật rơi tự do tại nơi có gia tốc trọng trường là g=10 (m/s2). Thời gian rơi là 10s
Tính:
a, Thời gian vật rơi được 1m đầu tiên
b, Thời gian vật rơi được trong giây cuối cùng
a) thoi gian roi 1m dau la;
s = gt2 /2
1 = 10t2 /2
t = 2/100s = 1/50s
b) phải là quãng đường vật rơi chứ
s = gt2/2 = 10.102 /2 = 500m
Câu a bạn Ngân nói đúng nhưng câu b sai rồi.
Quãng đường vật rơi trong giây cuối cùng là:
S = s -s' = gt2 /2 - g(t-1)2 /2 = 10.102 /2 - 10.92 /2 = 95m
a) thoi gian roi 1m dau la;
s = gt2 /2
1 = 10t2 /2
t = 2/100s = 1/50s
b) phải là quãng đường vật rơi chứ
s = gt2/2 = 10.102 /2 = 500m.
Ở độ cao nào so với mặt đất thì gia tốc rơi tự do bằng một nửa gia tốc rơi tự do ở mặt đất cho bán kính R=6400km
Tại mặt đất, gia tốc rơi tự do là:
\(g_0=\frac{GM}{R^2}=\left(1\right)\)
Tại độ cao h so với mặt đất, gia tốc rơi tự do là:
\(g_h=\frac{GM}{\left(R+h\right)^2}\left(2\right)\)
Từ (1) và (2) \(\rightarrow\frac{g_0}{g_h}=\frac{\left(R+h\right)^2}{R^2}=2\rightarrow h=\left(\sqrt{2}+1\right).R^{ }\)
Thay số : h = (1,41 - 1).6400 = 2624 (km)
. Sau 2s kể từ lúc giọt nước thứ 2 bắt đầu rơi, khoảng cách giữa 2 giọt nước là 25m. Tính xem giọt nước thứ 2 được nhỏ rơi trễ hơn giọt nước thứ nhất bao lâu ? Lấy g = 10m/s2.
: Giọt nước thứ 2 rơi được 2 giây rồi nhỉ, vậy nên nó đi được 20m rồi 20 + 25 là được 45m nhỉ, vậy là giọt nước thì nhất đã rơi được 45m.
----- Lại áp cái công thức quen thuộc h = h0 + v0*t + 1/2 *gt^2 = 45 <=>
--------------------------------------... 5t^2 = 45 ( vì h0 tức là độ cao ban đầu bằng 0 do ta coi gốc tọa độ là nơi bắt đầu thả vật mà, v0 cũng bằng 0 luôn nhá )
--------------------------------------... => t =3s
Kết luận : Giọt nước thứ 2 rơi trễ 1s so với giọt thứ nhất.
- Với câu 1 thì chắc chúa mới trả lời được vì đâu có cho khoảng cách giữa 2 tầng tháp. VD nếu là 5m thì gặp nhau ngay lúc thả vật 2, nhỏ hơn 5m thì nó không bao giờ gặp cho đến khi nằm yên ở mặt đất, trên 5m thì mới phải tính toán.
- Với câu 2 : Giọt nước thứ 2 rơi được 2 giây rồi nhỉ, vậy nên nó đi được 20m rồi 20 + 25 là được 45m nhỉ, vậy là giọt nước thì nhất đã rơi được 45m.
----- Lại áp cái công thức quen thuộc h = h0 + v0*t + 1/2 *gt^2 = 45 <=>
--------------------------------------... 5t^2 = 45 ( vì h0 tức là độ cao ban đầu bằng 0 do ta coi gốc tọa độ là nơi bắt đầu thả vật mà, v0 cũng bằng 0 luôn nhá )
--------------------------------------... => t =3s
Kết luận : Giọt nước thứ 2 rơi trễ 1s so với giọt thứ nhất.
Các giọt nước rơi từ mái nhà xuống mặt đất .Giọt này rơi cách giọt kia là 1s , biết rằng khi giọt đầu tiên bắt đầu chạm đất thì giọt thứ ba bắt đầu rơi . Tính độ cao mái nhà (g = 10 m/s2 )
thời gian vật 1 chạm đất là : 1x3=3s
độ cao mái nhà là : h= 1/2gt^2 = 45m
Mấy bạn hay anh chị chỉ giupmk với . Em C. On nhiều
mot o to co khoi luong m =2 tan dang chuyen dong deu voi van toc 15m|s tinh dong nang chuyen dong cua xe
xe dang di nhu tren thi bong ham phanh chuyen dong cham dan deu sau khi di duong quang duong 20m thi van toc 36km|kh.tinh luc ham