cho mình hỏi nếu 1 ròng rọc đc gắn 2 đầu với vật m1 và m2 được gắn vào lực kế trên nóc thang máy ròng rọc có khối lượng và bán kính thang máy đi lên với gia tốc là a .m1 cách m2 khoảng là l hoit gia tốc m2 khi m1 cùng vị trí m2
cho mình hỏi nếu 1 ròng rọc đc gắn 2 đầu với vật m1 và m2 được gắn vào lực kế trên nóc thang máy ròng rọc có khối lượng và bán kính thang máy đi lên với gia tốc là a .m1 cách m2 khoảng là l hoit gia tốc m2 khi m1 cùng vị trí m2
2 xe chạy ngược chiều đến gặp nhau, cùng khởi hành 1 lúc từ 2 địa điểmA và B cách nhau 120km. Vận tốc của xe đi từ A là 40km/h, của xe đi từ B là 20km/h.
a) Phương trình chuyển động của 2 xe khi chọn trục tọa độ 0x hướng từ A sang B, gốc 0=A
b) Thời điểm mà 2 xe gặp nhau là
c) Vị trí 2 xe gặp nhau là
a, Phương trình chuyển động cảu xe xuất phát từ A là
Xa=x0+v1.t=40.t
Phương trình chuyển động của xe đi từ B là
Xb=x0'+v2.t=120-20t
2 xe gặp nhau khi Xa=Xb hay 40t=120-20t
=>t=2h
2 xe gặp nhau sau khi xút phát được 2h và gặp nhau tại chỗ cách mốc một khoảng là Xa=40.2=80km
a) Phương trình chuyển động của xe xuất phát từ A là :
\(Xa=x0+v_1.t=40.t\)
Phương trình chuyển động của xe xuất phát từ B là :\(Xb=x0'+v_2.t=120-20t\)
Hai xe gạp nhau khi \(Xa=Xb\) hay \(40t=120-20t\)
=> t=2h
Hai xe gặp nhau sau khi xuất phát đc 2h và gặp nhau tại chỗ cách mốc 1 khoảng là : \(Xa=40.2=80km\)
khi khao sat dong thoi chuyen dong cua cung mot vat trong nhung he quy chieu khac nhau thi :/a quy dao van toc va gia toc deu khac nhau /b quy dao giong nhau con van toc va gia toc khac nhau
Một chiếc tàu đang chạy trên biển với vận tốc v1=10m/s thì nhận được tín hiệu cấp cứu từ 1 hòn đảo nhỏ cách 15km về phía trước người ta lập tức thả xuông cứu hộ xuống và xuồng chạy tới đảo với vận tốc 25m/s.Tới đảo xuông nhận được người bị nạn và chở về tàu với vận tốc 20m/s,sau đó xường lại tiếp tục chạy về đảo với vận tốc như trên hỏi khi tàu vừa tới đảo thì xuồng đi được quãng đường bao nhiêu
mk đang cần gấp giúp mk cái nha
Có 2 ô tô cung xuất phát từ A và chuyển động đều. Xe thứ nhất chuyển động theo hướng ABCD (hình vẽ) với vận tốc V1=40km/h, tại mỗi điểm B và C xe đều nghĩ 15 phút . Xe thứ hai chuyển động theo hướng ACD . Biết hinh chữ nhật ABCD có cạnh AB=30 km , BC = 40 km .Hỏi :
a) Xe thứ hai phải đi với vận tốc V2 là bao nhiêu để có thể gặp xe thứ nhất tại C ?
b) Nếu xe thứ hai định nghỉ lại ở C 30 phút thì phải đi với vận tốc là bao nhiêu để về D cùng xe thứ nhất ?
a)Đường chéo AC2 = AB2 =BC2 = 2500
=>AC = 50 km
Thời gian xe1 đi đoạn AB là: t1=AB/V1 = 3/4 h
Thời gian xe1 nghỉ tại B , C là: 15p = 1/4 h
Thời gian xe1 đi đoạn BC là: t2=BC/V1 = 40/40 = 1 h
+Trường hợp 1: Xe 2 gặp xe 1 lúc xe 1 vừa tới C
=> Vận tốc xe 2 phải đi V2 = AC/ (t1+t2+1/4) = 25 km/h
+Trường hợp 2: Xe 2 gặp xe 1 lúc xe 1 bắt đầu rời khỏi C
=> Vận tốc xe 2 phải đi V2' = AC/ (t1+t2+1/4+1/4) = 22,22 km/h
Vậy để gặp xe 1 tại C thì xe 2 phải đi với vận tốc \(22,22\le V_2\le25\)km/h
b)Thời gian xe1 đi hết quãng đường AB-BC-CD là:
t3=(t1+1/4+t2+1/4+t1) = 3h
Để xe 2 về D cùng xe 1 thì thời gian xe2 phải đi hết quãng đường AC- CD là: t4 =t3-1/2 =2,5h
Vận tốc xe 2 khi đó là: V2''= (50+30)/2,5 = 32 km/h.
Chúc bn học tốt! <3
một ô tô có kl 2 tấnđang chuyển động với vận tốc 36km/h thì đột ngột hãm phanh, sau 5s tính từ lúc hãm phanh thì vận tốc ô tô còn 18km/h. a) tính độ lớn của lực hãm.....b) quãng đờng ô tô đi được từ lúc hãm phanh ến lúc dừng hẳn ........c) thời gian từ lúc hãm phanh đến lúc dừng hẳn
36km/h=10m/s 18km/h=5m/s 2 tấn=2000kg
Ta có
5=10+a.5
=>a=-1m/s2
Độ lớn lực hãm là
F=|m.a|=|2000.(-1)|=2000(N)
b, v2-v02=2.a.S
02-102=2.(-1).S
=>S=50m
c, 0=10-1.t
=>t=10s
Theo mình biết va chạm mềm thì sau va chạm vật biến dạng và chuyển 1 phần động năng thành nhiệt còn va chạm đàn hồi thì vật nảy lại tóm lại là không biến dạng
Vậy cho mình hỏi cơ chế 2 va chạm trên
tại sao 1 vật khi va chạm lại là va chạm mềm mà không phải đàn hồi hay ngược lại
Theo mình nghĩ thì phụ thuộc vào khối lượng của 2 vật va chạm
Theo định luật III Niuton khi vật tác dụng lên vật kia 1 lực nào đó, vật kia tác dụng ngược lại nó một lực y vậy. Theo định luật II Niuton F=ma nên vật có khối lượng lớn hơn sẽ tác dụng lên vật có khối lượng nhỏ hơn một lực quá lớn sẽ khiến vật có khối lượng lớn chuyển đổng mang theo cả vật nhỏ => Chuyển động mềm và ngược lại
trên đoạn đường thẳng ,có 3xe xuất phát từ A đếnB xe thứ nhất chuyển động với vận tốc V1= 12km/h.Xe thứ 2 chuyển động muộn hơn xe thứ nhất 20ph với vận tốc V2= 15km/h .xe thứ xuất phát muộn hơn xe thứ 2 20ph lần lượt gặp 2 xe trên tại có vị trí cách nhau một khoảng S= 10/3km.Tính vận tốc xe3
1 xe khách khởi hành từ bến xe miền Đông đi Phan Thiết. trong nửa đoạn đường đầu, xe khách di chuyển với vận tốc 60km/h, nửa đoạn đường còn lại, xe khách di chuyển di chuyển với vận tốc 40km/h. cùng thời điểm đó, 1 taxi rời bến xe miền đông đi phan thiết. trong nửa thời gian đầu, taxi di chuyển với vận tốc 55km/h, nửa thời gian còn lại, taxi di chuyển với vận tốc 65km/h và taxi đã đến phan thiết trước xe khách 48 phút. Tìm độ dài bến xe miền Đông-Phan Thiết.
1 vật có khối lượng m=8kg chịu tác dụng lực F =24N theo phương ngang, chuyển động thẳng nhanh dần đều trên mặt phẳng nằm ngang , chuyển động thẳng nhanh dần đều trên mặt phẳng nằm ngang với vận tốc ban đầu vo=0 . Biết hệ số ma sát giữa vật và mặt sàn là u= 0,2. cho g=10m/s.
a) Tính gia tốc chuyển động của vật
b) khi vật đạt vận tốc v1=72km/h kể từ lúc vo=0 thì lực F ngừng tác dụng. Tính quãng đường tổng cộng mà vật đi được cho đến khi dừng lại.