Gọi số mol $CH_4$ và $C_2H_4$ lần lượt là a;b(mol)
Ta có: $a+b=0,8;a+2b=1,1$
Giải hệ ta được $a=0,5;b=0,3$
Bảo toàn H ta được $n_{H_2O}=1,6(mol)$
Bảo toàn O ta có: $n_{O_2}=1,9(mol)\Rightarrow V_{O_2}=42,56(l)$
\(CH4+2O2->CO2+2H2O\)
\(C2H4+3O2->2CO2+2H2O\)
\(nCO2=48,\dfrac{4}{44}=1,1mol\)
Lít hỗn hợp khí=\(\dfrac{17,92}{22},4=0,8mol\)
Gọi a, b lần lượt là: nCH4 và nC2H4 ta có:
a+b=0,8 và a+2b=1,1
Ta tính được:
b=0,3 và a=0,5
\(=>nO2=2a+3b=1,9mol\)
\(=>VO2=1,9.22,4=42,56\) lít
\(n_{Zn}=n_M=a\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow65a+Ma=6.54\\ \\ \Rightarrow a\left(65+M\right)=6.54\)
\(2Zn+O_2\rightarrow2ZnO\)
\(2M+O_2\rightarrow2MO\)
\(m_{oxit}=81a+\left(M+16\right)a=8.05\left(g\right)\)
\(\Rightarrow\left(65+M\right)a+32a=8.05\)
\(\Rightarrow6.54+32a=8.05\)
\(\Rightarrow a=\dfrac{151}{3200}\)
\(\left(1\right)\Rightarrow M=\dfrac{6.54}{\dfrac{151}{3200}}-65=73.5\)
Em xem lại đề nhé !!
PT: \(2KMnO_4\underrightarrow{t^o}K_2MnO_4+MnO_2+O_2\)
Ta có: \(n_{KMnO_4}=\dfrac{59,25}{158}=0,375\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_{O_2}=\dfrac{1}{2}n_{KMnO_4}=0,1875\left(mol\right)\)
Giả sử: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{CO}=x\left(mol\right)\\n_{CO_2}=y\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(\Rightarrow x+y=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\left(1\right)\)
Các quá trình:
\(C^0\rightarrow C^{+2}+2e\)
x__________ 2x (mol)
\(C^0\rightarrow C^{+4}+4e\)
y__________ 4y (mol)
\(O_2^0+4e\rightarrow2O^{-2}\)
0,1875_0,75 (mol)
Theo ĐLBT mol e, có: 2x + 4y = 0,75 (2)
Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,225\left(mol\right)\\y=0,075\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
Ở cùng điều kiện nhiệt độ và áp suất, % số mol cũng là %V.
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\%V_{CO}=\dfrac{0,225}{0,3}100\%=75\%\text{ }\\\%V_{CO_2}=25\%\end{matrix}\right.\)
Bạn tham khảo nhé!
\(n_{O_2}=0.5\left(mol\right)\)
\(Đặt:n_{O_3}=a\left(mol\right)\)
\(\overline{M}=\dfrac{48a+32\cdot0.5}{a+0.5}=10\cdot4=40\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)
\(\Rightarrow a=0.5\)
Giả sử có 1 lít hỗn hợp X
Phương trình : 3O2 \(\rightarrow\) 2O3
Vhh Tăng = \(\dfrac{1}{2}V_{O_3}=10\%V_x=0,1l\Rightarrow V_{O_3}=0,2l\)
\(\Rightarrow\%VO_3=\dfrac{0,2}{1}=20\%\)
PTHH: \(4X+nO_2\underrightarrow{t^o}2X_2O_n\)
\(2Cu+O_2\underrightarrow{t^o}2CuO\)
Ta có: \(n_{Cu}=\dfrac{3,2}{64}=0,05\left(mol\right)\) \(\Rightarrow n_{O_2}=0,025\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow n_{X_2O_n}=\dfrac{0,05}{n}\left(mol\right)\) \(\Rightarrow M_{X_2O_n}=\dfrac{3,1}{\dfrac{0,05}{n}}=62n\)
Ta thấy với \(n=1\) \(\Rightarrow M_{X_2O}=62\) \(\Rightarrow M_X=23\)
Vậy kim loại cần tìm là Natri
Hòa tan m kim loại R trong dd HCl dư thu đc dd A và 1,12 lít H2 (đktc). Cô can dung dịch dd A thu đc 9,95 gam muối B duy nhất. Nếu thêm từ từ KOH đến dư vào dd A rồi lọc kết tủa đem nung ngoài không khí đến khối lượng ko đổi thu đc (m+1,2) gam chất rắn D. Hòa tan D trong dd H2SO4 loãng, vừa đủ đc dd E. Cô cạn dd E thu đc 14,05 gam muối G duy nhất. Xác định công thức R,B,G
Viết các PTHH: H2SO4 ---> oleum ---> Na2SO4
H2SO4 +nSO3 --> H2SO4.nSO3
H2SO4.nSO3 + nH2O --> (n+1)H2SO4
H2SO4 +2NaOH-->Na2SO4 + 2H2O