Bài 10. Một số muối quan trọng

Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Hoàng Bảo
Xem chi tiết
Lê Ng Hải Anh
30 tháng 11 2023 lúc 21:10

Lần sau bạn đăng tách từng bài ra nhé.

Bài 1:

Ta có: \(n_{NaOH}=\dfrac{100.12\%}{40}=0,3\left(mol\right)\)

PT: \(FeCl_2+2NaOH\rightarrow2NaCl+Fe\left(OH\right)_2\)

a, Theo PT: \(n_{FeCl_2}=n_{Fe\left(OH\right)_2}=\dfrac{1}{2}n_{NaOH}=0,15\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{FeCl_2}=0,15.127=19,05\left(g\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{FeCl_2}=\dfrac{19,05}{200}.100\%=9,525\%\)

b, Ta có: m dd sau pư = 200 + 100 - 0,15.90 = 286,5 (g)

\(n_{NaCl}=n_{NaOH}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{NaCl}=\dfrac{0,3.58,5}{286,5}.100\%\approx6,13\%\)

c, Phần này mình coi như nung trong điều kiện không có không khí nhé.

PT: \(Fe\left(OH\right)_2\xrightarrow[\left(kckk\right)]{t^o}FeO+H_2O\)

Theo PT: \(n_{FeO}=n_{Fe\left(OH\right)_2}=0,15\left(mol\right)\Rightarrow m_{FeO}=0,15.72=10,8\left(g\right)\)

Lê Ng Hải Anh
30 tháng 11 2023 lúc 21:16

Bài 4:

Ta có: \(n_{CuCl_2}=0,1.1,5=0,15\left(mol\right)\)

PT: \(CuCl_2+2NaOH\rightarrow2NaCl+Cu\left(OH\right)_2\)

a, \(n_{Cu\left(OH\right)_2}=n_{CuCl_2}=0,15\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Cu\left(OH\right)_2}=0,15.98=14,7\left(g\right)\)

b, \(n_{NaOH}=2n_{CuCl_2}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{NaOH}=\dfrac{0,3}{2}=0,15\left(l\right)\)

c, \(n_{NaCl}=2n_{CuCl_2}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C_{M_{NaCl}}=\dfrac{0,3}{0,15+0,1}=1,2\left(M\right)\)

Lê Ng Hải Anh
30 tháng 11 2023 lúc 21:14

Bài 2:

Ta có: \(n_{KOH}=0,1.0,5=0,05\left(mol\right)\)

PT: \(2KOH+MgSO_4\rightarrow K_2SO_4+Mg\left(OH\right)_2\)

Theo PT: \(n_{MgSO_4}=n_{K_2SO_4}=n_{Mg\left(OH\right)_2}=\dfrac{1}{2}n_{KOH}=0,025\left(mol\right)\)

a, \(m_{Mg\left(OH\right)_2}=0,025.58=1,45\left(g\right)\)

b, \(C_{M_{MgSO_4}}=\dfrac{0,025}{0,1}=0,25\left(M\right)\)

c, \(C_{M_{K_2SO_4}}=\dfrac{0,025}{0,1+0,1}=0,125\left(M\right)\)

Bài 3: Bạn bổ sung đề bài này nhé.

nhannhan
Xem chi tiết
乇尺尺のレ
28 tháng 11 2023 lúc 12:22

\(a)Fe+CuSO_4\rightarrow FeSO_4+Cu\\ FeSO_4+2NaOH\rightarrow Fe\left(OH\right)_2+Na_2SO_4\\ b)n_{NaOH}=0,2.1=0,2mol\\ n_{Fe}=n_{Fe\left(OH\right)_2}=0,2:2=0,1mol\\ m_{Fe}=0,1.56=5,6g\)

Hoàng Bảo
Xem chi tiết
Lê Ng Hải Anh
18 tháng 12 2023 lúc 21:01

Cu không pư với dd H2SO4 loãng.

Ta có: \(n_{H_2}=\dfrac{2,479}{24,79}=0,1\left(mol\right)\)

PT: \(Zn+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2\)

Theo PT: \(n_{Zn}=n_{H_2}=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Zn}=0,1.65=6,5\left(g\right)\)

\(\Rightarrow m_{Cu}=10-6,5=3,5\left(g\right)\)

Hoàng Bảo
Xem chi tiết
Lê Ng Hải Anh
30 tháng 11 2023 lúc 21:02

Bài 14:

Ta có: \(n_{BaCO_3}=\dfrac{39,4}{197}=0,2\left(mol\right)\)

PT: \(BaCO_3+2HCl\rightarrow BaCl_2+CO_2+H_2O\)

a, \(n_{CO_2}=n_{BaCO_3}=0,2\left(mol\right)\Rightarrow V_{CO_2}=0,2.24,79=4,958\left(l\right)\)

b, Sửa đề: tính khối lượng dung dịch HCl → tính nồng độ % dd HCl.

 \(n_{HCl}=2n_{BaCO_3}=0,4\left(mol\right)\Rightarrow m_{ddHCl}=\dfrac{0,4.36,5}{100}.100\%=14,6\%\)

c, \(n_{BaCl_2}=n_{BaCO_3}=0,2\left(mol\right)\)

Ta có: m dd sau pư = 39,4 + 100 - 0,2.44 = 130,6 (g)

\(\Rightarrow C\%_{BaCl_2}=\dfrac{0,2.208}{130,6}.100\%\approx31,85\%\)

Lê Ng Hải Anh
30 tháng 11 2023 lúc 20:59

Bài 12:

Ta có: \(n_{MgCO_3}=\dfrac{25,2}{84}=0,3\left(mol\right)\)

PT: \(MgCO_3+2HCl\rightarrow MgCl_2+CO_2+H_2O\)

a, Theo PT: \(n_{CO_2}=n_{MgCO_3}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{CO_2}=0,3.24,79=7,437\left(l\right)\)

b, Ta có: m dd sau pư = 25,2 + 200 - 0,3.44 = 212 (g)

Theo PT: \(n_{MgCl_2}=n_{MgCO_3}=0,3\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{MgCl_2}=\dfrac{0,3.95}{212}.100\%\approx13,44\%\)

Bài 13:

Ta có: \(n_{CaCO_3}=\dfrac{10}{100}=0,1\left(mol\right)\)

PT: \(CaCO_3+2HCl\rightarrow CaCl_2+CO_2+H_2O\)

1. \(n_{CO_2}=n_{CaCO_3}=0,1\left(mol\right)\) \(\Rightarrow V_{CO_2}=0,1.24,79=2,479\left(l\right)\)

2. \(n_{HCl}=2n_{CaCO_3}=0,2\left(mol\right)\Rightarrow m_{ddHCl}=\dfrac{0,2.36,5}{7,3\%}=100\left(g\right)\)

3. Ta có: m dd sau pư = 10 + 100 - 0,1.44 = 105,6 (g)

Theo PT: \(n_{CaCl_2}=n_{CaCO_3}=0,1\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{CaCl_2}=\dfrac{0,1.111}{105,6}.100\%\approx10,51\%\)

Đặng đỗ bảo hân
Xem chi tiết
Hoàng Bảo
Xem chi tiết
Lê Ng Hải Anh
18 tháng 12 2023 lúc 21:12

a, Ta có: 65nZn + 27nAl = 11,9 (1)

PT: \(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

\(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)

Theo PT: \(n_{H_2}=n_{Zn}+\dfrac{3}{2}n_{Al}=\dfrac{9,916}{24,79}=0,4\left(mol\right)\left(2\right)\)

Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{Zn}=0,1\left(mol\right)\\n_{Al}=0,2\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

⇒ mZn = 0,1.65 = 6,5 (g)

mAl = 0,2.27 = 5,4 (g)

b, Theo PT: nZnCl2 = nZn = 0,1 (mol)

nAlCl3 = nAl = 0,2 (mol)

⇒ m muối = 0,1.136 + 0,2.133,5 = 40,3 (g)

c, Theo PT: nHCl = 2nH2 = 0,8 (mol)

\(\Rightarrow m_{ddHCl}=\dfrac{0,8.36,5}{10\%}=292\left(g\right)\)

Hoàng Bảo
Xem chi tiết
Lê Ng Hải Anh
19 tháng 12 2023 lúc 11:09

Ta có: \(n_{Mg}=\dfrac{4,8}{24}=0,2\left(mol\right)\)

PT: \(Mg+H_2SO_4\rightarrow MgSO_4+H_2\)

Theo PT: \(n_{H_2SO_4}=n_{MgSO_4}=n_{H_2}=m_{Mg}=0,2\left(mol\right)\)

a, \(m_{MgSO_4}=0,2.120=24\left(g\right)\)

b, \(V_{H_2}=0,2.24,79=4,958\left(l\right)\)

c, Bạn bổ sung đề phần này nhé.

 

 

 

 

Hoàng Bảo
Xem chi tiết

\(n_{Mg}=\dfrac{4,8}{24}=0,2\left(mol\right)\\ Mg+H_2SO_4\rightarrow MgSO_4+H_2\\ n_{MgSO_4}=n_{H_2}=n_{H_2SO_4}=n_{Mg}=0,2\left(mol\right)\\ a,m_{MgSO_4}=120.0,2=24\left(g\right)\\ b,V_{H_2\left(đkc\right)}=24,79.0,2=4,958\left(l\right)\\ c,Oxide:A_2O_x\left(x:hoá.trị.A\right)\\ A_2O_x+xH_2SO_4\rightarrow A_2\left(SO_4\right)_x+xH_2O\\ n_{Oxide}=\dfrac{\dfrac{3}{4}.0,2.1}{x}=\dfrac{0,15}{x}\left(mol\right)\\ M_{A_2O_x}=\dfrac{8}{\dfrac{0,15}{x}}=\dfrac{160}{3}x\)

Xét x=1;x=2;x=3;x=8/3 thấy x=3 (TM) khi đó KLR oxide là 160g/mol 

\(M_{M_2O_3}=2M_M+3.16=160\left(\dfrac{g}{mol}\right)\\ \Rightarrow M_M=\dfrac{160-48}{2}=56\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)

Nên: M là sắt (Fe=56)

Oxide CTHH: Fe2O3

Hoàng Bảo
Xem chi tiết
乇尺尺のレ
18 tháng 12 2023 lúc 21:59

\(n_{Al}=\dfrac{0,81}{27}=0,03mol\\ n_{H_2SO_4}=0,2.0,27=0,054mol\\ 2Al+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\\ \Rightarrow\dfrac{0,03}{2}< \dfrac{0,054}{3}\Rightarrow H_2SO_4.dư\\ n_{H_2SO_4,pư}=\dfrac{0,03.3}{2}=0,045mol\\ m_{H_2SO_4,dư}=\left(0,054-0,045\right)98=0,882g\)

Hoàng Bảo
Xem chi tiết
Lê Ng Hải Anh
30 tháng 11 2023 lúc 21:25

Bài 8: Bạn bổ sung thêm đề phần này nhé.

Bài 9: Bài này giống bài 2 bên dưới nhé.

Bài 10: 

\(n_{Fe\left(NO_3\right)_3}=0,3.1=0,3\left(mol\right)\)

PT: \(Fe\left(NO_3\right)_3+3NaOH\rightarrow3NaNO_3+Fe\left(OH\right)_3\)

a, \(n_{NaOH}=3n_{Fe\left(NO_3\right)_3}=0,9\left(mol\right)\Rightarrow V_{NaOH}=\dfrac{0,9}{2}=0,45\left(l\right)\)

b, \(2Fe\left(OH\right)_3\underrightarrow{t^o}Fe_2O_3+3H_2O\)

Theo PT: \(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{1}{2}n_{Fe\left(OH\right)_2}=\dfrac{1}{2}n_{Fe\left(NO_3\right)_3}=0,15\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Fe_2O_3}=0,15.160=24\left(g\right)\)

Bài 11:

Ta có: \(n_{NaOH}=\dfrac{200.12\%}{40}=0,6\left(mol\right)\)

PT: \(2NaOH+FeCl_2\rightarrow2NaCl+Fe\left(OH\right)_2\)

a, \(n_{FeCl_2}=n_{Fe\left(OH\right)_2}=\dfrac{1}{2}n_{NaOH}=0,3\left(mol\right)\Rightarrow C\%_{FeCl_2}=\dfrac{0,3.127}{100}.100\%=38,1\%\)

b, \(n_{NaCl}=n_{NaOH}=0,6\left(mol\right)\)

Ta có: m dd sau pư = 200 + 100 - 0,3.90 = 273 (g)

\(\Rightarrow C\%_{NaCl}=\dfrac{0,6.58,5}{273}.100\%\approx12,86\%\)