HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Cho (P): 2x + y + z - 2 = 0 và A(0;0;1), B(2;-3;0). Điểm I thuộc AB sao cho I A → = 1 + 2 I B ⇀ . Tính khoảng cách h từ I tới (P).
Một quả cầu nhỏ tích điện, có khối lượng m = 0,1 g, được treo ở đầu một sợi dây chỉ mảnh, trong một điện trường đều, có phương nằm ngang và có cường độ điện trường E = 10 3 V / m . Dây chỉ hợp với phương thẳng đứng một góc 14 0 . Tính độ lớn điện tích của quả cầu. Lấy g=10 m / s 2 .
A. 0,176 μ C .
B. 0,276 μ C .
C. 0,249 μ C .
D. 0,272 μ C .
Điện trường trong khí quyển gần mặt đất có cường độ 200 V/m, hướng thẳng đứng từ trên xuống dưới. Một posielectron + e = 1 , 6 . 10 - 19 C ở trong điện trường này sẽ chịu tác dụng một lực điện có cường độ và hướng như thế nào?
A. 3 , 2 . 10 - 21 N hướng thẳng đứng từ trên xuống.
B. 3 , 2 . 10 - 21 N hướng thẳng đứng từ dưới lên.
C. 3 , 2 . 10 - 17 N hướng thẳng đứng từ trên xuống.
D. 3 , 2 . 10 - 17 N hướng thẳng đứng từ dưới lên.