HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Độ cao thả vật:
\(h=s=\dfrac{1}{2}gt^2=\dfrac{1}{2}.9,8.3^2=44,1\left(m\right)\)
Vận tốc chạm đất:
\(v=gt=9,8.3=29,4\left(m/s\right)\)
Quãng đường đi được trong giây thứ 2:
\(s_2=\dfrac{1}{2}gt_2^2=\dfrac{1}{2}.9,8.2^2=19,6\left(m\right)\)
Quãng đường đi được trong giây cuối:
\(\Delta s=s-s_2=44,1-19,6=24,5\left(m\right)\)
Vận tốc của xe sau 5s hãm phanh:
\(v=v_o+at=25-2.5=15\left(m/s\right)\)
\(v_o=36km/h\\ a=-2m/s^2\)
Thời gian từ lúc hãm phanh đến khi dừng hẳn \(\left(v=0\right)\)
\(t=\dfrac{v-v_o}{a}=\dfrac{0-36}{-2}=18\left(s\right)\)
Vận tốc khi đoàn tàu đi được 100m:
\(v^2-v_o^2=2as\rightarrow v^2=v^2_o+2as\rightarrow v=\sqrt{v_o^2+2as}=\sqrt{0^2+2.2.100}=20\left(m/s\right)\)
Thời gian để đi được 100m đầu:
\(t=\dfrac{v-v_o}{a}=\dfrac{20-0}{2}=10\left(s\right)\)
\(t=10s\\ v=54km/h=15m/s\\ v_o=0m/s\\ t_6=?s\)
a) Gia tốc của xe là:
\(a=\dfrac{v-v_o}{t}=\dfrac{15-0}{10}=1,5\left(m/s^2\right)\)
b) Vận tốc của xe sau 6s:
\(v_6=v_o+at_6=0+1,5.6=9\left(m/s\right)\)
Quãng đường của xe sau 6s:
\(s_6=v_ot+\dfrac{1}{2}at_6^2=0.6+\dfrac{1}{2}.1,5.6^2=27\left(m\right)\)
\(v=10m/s\\ t=20min=1200s\)
Quãng đường mà xe đi được trong 20 phút:
\(s=vt=10.1200=12000\left(m\right)=12\left(km\right)\)
\(R_{12}=R_1+R_2=12+18=30\left(\Omega\right)\)
=>D
Đề?
Điện trở tương đương:
\(R_{tđ}=R_1+R_2=5+10=15\left(\Omega\right)\)
Hiệu điện thế đoạn mạch:
\(U_{AB}=I_{AB}.R_{tđ}=0,2.15=3\left(V\right)\)
=>B
Lần sau đừng đăng 2 lần nhé