mk sẽ giúp bạn , bài đó làm như thế này nhé:
Thời gian ô tô thứ nhất đi quãng đường AB là :
12h10' - 7h40' = 4h30' = 4,5h
Thời gian ô tô thứ 2 đi quãng đường AB là
12h10' - 9h10' = 3h
Tỉ số thời gian của xe thứ nhất với xe thứ 2 là
4,5 : 3 = \(\frac{45}{30}\) = \(\frac{3}{2}\)
Vì trên cùng một quãng đường thì vận tốc và thời gian là 2 đại lượng tỉ lệ nghịch nên tỉ số vận tốc của xe thứ nhất và xe thứ 2 là \(\frac{2}{3}\) và hiệu 2 vận tốc là 20km/h . Ta có sơ đồ :
Vận tốc xe thứ nhất 2 phần Hiệu là 20km/h
Vận tốc xe thứ 2 là 3 phần
Vận tốc của ô tô thứ nhất là
20 : ( 3 - 2 ) x 2 = 40 km/h
Vận tốc của xe thứ 2 là
40 + 20 = 60 km/h
Đáp số : vận tốc ô tô thứ nhất là : 40km/h
vận tốc ô tô thứ 2 là 60km/h
Chúc bạn học tốt 