Hai nguyên tử A,B có cấu hình eclectron ở lớp ngoài cùng \(3s^x\)và \(3p^5\).
a. Xác định số điện tích hạt nhân của A và B, biết rằng phân lớp 3s của 2 nguyên tử trên hơn lém nhau 1e.
b. Dựa vào quy tắc Hund, hãy tìm số e độc thân của A và B
Hai nguyên tử A,B có cấu hình eclectron ở lớp ngoài cùng \(3s^x\)và \(3p^5\).
a. Xác định số điện tích hạt nhân của A và B, biết rằng phân lớp 3s của 2 nguyên tử trên hơn lém nhau 1e.
b. Dựa vào quy tắc Hund, hãy tìm số e độc thân của A và B
nguyên tử của nguyên tố X có tổng số các hạt cơ bản ( e,p,n) là 82 . Trong đó số hạt mang điện nhiều hơn không mang điện là 22 hạt .
a)Xác định số hiệu nguyên tử , số khối và kí hiệu nguyên tố
b)viết cấu hình electron nguyên tử X và của các ion tạo thành X
2p + n = 82 và 2p - n = 22
=> p = 26 và n = 30
Số hiệu nguyên tử của X là 26. Số khối = 26 + 30 = 56. X là Fe
Kí hiệu \(\overset{56}{26}Fe\)
Cấu hình e: 1s22s22p63s23p63d64s2
ion Fe2+ 1s22s22p63s23p63d54s1
ion Fe3+ 1s22s22p63s23p63d5
Cho x và y là hai đại lượng tỉ lệ thuận : x1 và x2 là hai giá trị khác nhau củ x ; y1 ; y2 là hai giá trị tương ứng của y . Tính x1 ; y1 biết 2y1 +3x1 = 22 , x2 = 4 ; y2 = 16
ai giúp mk cho 5 tick
0 câu trả lời
Toán lớp 7 Đại số lớp 7tui giải bài này = 2 cách để mn tham khảo
cachs1: áp dung t/c tỷ lệ thức lop7
x1/y1 = x2/y2 = 4/16 = 1/4 => x1/1 = y1/4 =2y1/8=3x1/3
k = 22/(8+3) = 2
x1 = 2
y1 = 8
cách2: x;y áp dụng cho t/c tỷ lệ thuận
x1/y1 = x2/y2 =4/16 =1/4 => y1 = 4.x1
theo bài ra 2y1 + 3x1 = 2. 4x1 + 3x1 = 22
x1 = 22/11 = 2
y1 = 8
Mọi Người Giúp Mình Với ạ Mình cảm ơn các bạn nhiều
Lớp K
- số e tối đa của phân lớp s : 2
- số e tối đa của lớp : 2
- sự phân bố electron trên các phân lớp: 1s2
Lớp L
- số e tối đa của phân lớp s : 2
số e tối đa của phân lớp p : 6
- số e tối đa của lớp : 8
- sự phân bố electron trên các phân lớp: 2s22p6
Lớp M
- số e tối đa của phân lớp s : 2
số e tối đa của phân lớp p : 6
số e tối đa của phân lớp d : 10
- số e tối đa của lớp : 18
- sự phân bố electron trên các phân lớp: 3s23p63d10
Em cần điền hỏ?
\(\overline{A}=\dfrac{A_1.x\left(\%\right)+A_2.y\%}{100}\left(x,y>0\right)\)
Với x,y là phần trăm của đồng vị nguyên tố đó.
Giống: Ý a và b đều là các dãy có chứa các nguyên tử của cùng 1 nguyên tố. Ý a và b đều có 1 đồng vị mà số P=N, ý a và b đều có 1 đồng vị mà số N>P.
Khác: Đây là dãy đồng vị của các nguyên tốc khác nhau. Ý a có 3 đồng vị, có đồng vị còn không có notron. Ý b có 2 đồng vị, tất cả các đồng vị đều có notron/
Cho nguyên tử nguyên tố X có phân mức năng lượng cao nhất là 5s1
A/ Xác định số p, e, A. biết số hạt mang điện nhiều hơn số hạt không mang điện là 26 hạt.B/ Sắp xếp e vào các lớp và phân lớp.mức năng lượng cao nhất là 5s1 vậy thì bạn viết cấu hình e ra : mà như ta đã được biết , trật tự các mức năng lượng theo chiều tăng dần sẽ là : 1s 2p 2s 3p 4s 3d 4p 5s 4d 5p 6s 4f...
vậy cấu hifng sẽ là (z=37)Rb [Kr]5s1 ,số hạt mang điện nhiều hơn số hạt k mang điện 2p - n = 26 => n = 48 => A = 48 + 37 = 85đvc
Al + HNO3 -> Al(NO3)3 + NH4NO3 + H2O
C + HNO3 -> CO2 + NO + H2O
8Al + 30HNO3 → 8Al(NO3)3 + 3NH4NO3 + 9H2O
3C + 4HNO3 → 3CO2 + 4NO + 2H2O
Cho biết số e tối đa có thể có trong lớp 3,4,5. Thực tế lớp 5 có bn e?
lớp 3,4 thì mình biết r còn từ lớp 5 trở đi nó sẽ ntn ạ?
Có công thức 2.n^2 nhé, với n là số lớp electron.
Tương ứng thì lớp thứ 5 (n=5) có 2.5^2=50 electron
tổng số p,e.n trong nguyên tử của 2ng.tốMvàX lần lượt là bằng 82 vaf52 .MvàX tạo thành hợp chấtMXa, trong phân tử có tổng số p =77. xác định M,Xvà công thức phân tử MXa