HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
\(36km/h=10m/s\\ t=1min=60s\)
Quãng đường vật đi được:
\(s=vt=10.60=600\left(m\right)\)
a)
- Trích mẫu thử
- Cho quỳ tím vào các mẫu thử
+ Quỳ tím hóa đỏ: H2SO4, HNO3
+ Quỳ tím ko đổi màu: Ba(NO3)2
- Cho 2 mẫu thử còn lại tác dụng với ddBaCl2
+ Xuất hiện kết tủa trắng: H2SO4
\(BaCl_2+H_2SO_4\rightarrow BaSO_4\downarrow+2HCl\)
b)
+ Quỳ tím hóa đỏ: H2SO4
+ Quỳ tím không đổi màu: BaCl2, NaCl
- Cho 2 mẫu thử còn lại tác dụng với ddH2SO4
+ Xuất hiện kết tủa trắng: BaCl2
+ Ko hiện tượng: NaCl
5 phút = 300s
a) Vận tốc trung bình của người đó trên quãng đường đầu:
\(v_1=\dfrac{s_1}{t_1}=\dfrac{300}{150}=2\left(m/s\right)\)
b) Vận tốc trung bình của người đó trên quãng đường sau:
\(v_2=\dfrac{s_2}{t_2}=\dfrac{900}{300}=3\left(m/s\right)\)
c) Vận tốc trung bình của người đó trên cả 2 đonạ đường:
\(v_{tb}=\dfrac{s_1+s_2}{t_1+t_2}=\dfrac{300+900}{150+300}=\dfrac{8}{3}\left(m/s\right)\)
Câu b là U2=I2.R2 nha bạn
Câu 3:
Gọi \(v_n\) là vận tốc dòng nước
\(v_{cn}\) là vận tốc ca nô
Khi đi xuôi dòng:
\(v=v_{cn}+v_n=\dfrac{AB}{t}=\dfrac{AB}{2}\rightarrow AB=2\left(v_{cn}+v_n\right)\left(km\right)\) (*)
Khi đi ngược dòng:
\(v'=v_{cn}-v_n=\dfrac{AB}{t'}=\dfrac{AB}{3}\rightarrow AB=3\left(v_{cn}-v_n\right)\left(km\right)\) (**)
Ta có:
\(2\left(v_{cn}+v_n\right)=3\left(v_{cn}-v_n\right)\\ \Leftrightarrow2v_{cn}+2v_n=3v_{cn}-3v_n\\ \Leftrightarrow v_{cn}=5v_n\)
Thay vào (*), ta được:
\(AB=2.\left(v_{cn}+v_n\right)=2.\left(5v_n+v_n\right)=2.6v_n=12v_n\left(km\right)\)
Thời gian trôi từ A đến B:
\(t''=\dfrac{AB}{v_n}=\dfrac{12v_n}{v_n}=12\left(h\right)\)
Câu 2:
Vận tốc của đầu máy thứ nhất so với đầu máy thứ hai khi hai đầu tàu đi ngược chiều:
\(v=v_1+v_2=42+58=100\left(km/h\right)\)
Vận tốc của đầu máy thứ nhất so với đầu máy thứ hai khi hai đầu tàu đi cùng chiều:
\(v'=v_1-v_2=42-58=-16\left(km/h\right)\)
Câu 1:
Vận tốc khi đi xuôi dòng là:
\(v=\dfrac{AB}{t}=\dfrac{30}{2}=15\left(km/h\right)\)
Vận tốc tương đối của xuồng máy đối với nước là:
\(v=v_x+v_n\rightarrow v_x=v-v_n=15-5=10\left(km/h\right)\)
\(20min=\dfrac{1}{3}h\\ s=4km\\ v=?km/h=?m/s\)
Tốc độ chuyển động của người này:
\(v=\dfrac{s}{t}=\dfrac{4}{\dfrac{1}{3}}=12\left(km/h\right)\)
Đổi \(12km/h=\dfrac{10}{3}m/s\)
Câu b bạn nhầm rồi á, I1=U1/R1 chứ ko phải Rtd nhé!