HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
\(\widehat{A_1}=\widehat{A_3}=60^o\) (2 góc đối đỉnh)
\(\widehat{B_2}+\widehat{B_3}=180^o\) (2 góc kề bù)\(\Rightarrow\widehat{B_2}=180^o-\widehat{B_3}=180^o-120^o=60^o\)
Từ trên \(\Rightarrow\widehat{A_3}=\widehat{B_2}=60^o\)
mà 2 góc này ở vị trí đòng vị
\(\Rightarrow a//b\)
Điện trở tương đương là:
\(R_{tđ}=R_1+R_2=10+6=16\left(\Omega\right)\)
Cường độ dòng điện chạy qua mạch chính là:
\(I=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{24}{16}=1,5\left(A\right)\)
em bấm nhầm ạ
a)
\(n_{K_2O}=\dfrac{1,88}{94}=0,02\left(mol\right)\\ PTHH:K_2O+H_2O\rightarrow2KOH\\ \left(mol\right)....0,02\rightarrow0,02.......0,04\\ C_{M_{KOH}}=\dfrac{0,04}{0,75}=\dfrac{2}{75}\left(M\right)\)
b) Nếu cho quỳ tím vào dung dịch thu được thì quỳ tím chuyển thành màu xanh
Đổi: \(0,4mm^2=4.10^{-7}m^2\)
\(\rho_1=\rho_2\\ \Leftrightarrow\dfrac{R_1S_1}{l_1}=\dfrac{R_2S_2}{l_2}\\ \Leftrightarrow R_1S_1l_2=R_2S_2l_1\\ \Leftrightarrow S_2=\dfrac{R_1S_1l_2}{R_2l_1}=\dfrac{60.4.10^{-7}.30}{30.150}=1,6.10^{-7}\left(mm^2\right)\)
\(S_1=S_2\\ \Leftrightarrow\dfrac{\rho l_1}{R_1}=\dfrac{\rho l_2}{R_2}\\ \Leftrightarrow l_1R_2=l_2R_1\\ \Leftrightarrow l_2=\dfrac{l_1R_2}{R_1}=\dfrac{20.8}{5}=32\left(m\right)\)
\(l_1=l_2\\ \Leftrightarrow\dfrac{R_1S_1}{\rho}=\dfrac{R_2S_2}{\rho}\\ \Leftrightarrow R_1S_1=R_2S_2\\ \Leftrightarrow S_2=\dfrac{R_1S_1}{R_2}=\dfrac{8,5.0,5}{127,5}=\dfrac{1}{30}\left(mm^2\right)\)
a) Điện trở của dây là:
\(R=\dfrac{U}{I}=\dfrac{50}{1,2}=\dfrac{125}{3}\left(\Omega\right)\)
b)
Ta có: \(\rho_1=\rho_2 \)
\(\Leftrightarrow\dfrac{R_1S}{l_1}=\dfrac{R_2S}{l_2}\\ \Leftrightarrow R_1Sl_2=R_2Sl_1\\ \Leftrightarrow\dfrac{125}{3}.S.300=R_2.S.200\\ \Leftrightarrow12500=200R_2\Leftrightarrow R_2=62,5\left(\Omega\right)\)
a) Điện trở tương đương của mạch:
\(R_{tđ}=5+10+15=30\left(\Omega\right)\)
b) \(R_1ntR_2ntR_3\Rightarrow I=I_1=I_2=I_3=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{12}{30}=0,4\left(A\right)\)
Hiệu điện thế điện trở R1:
\(U_1=I_1.R_1=0,4.5=2\left(V\right)\)
Hiệu điện thế điện trở R2:
\(U_2=I_2.R_2=0,4.10=4\left(V\right)\)
Hiệu điện thế điện trở R3:
\(U_3=I_3.R_3=0,4.15=6\left(V\right)\)