Một người đeo kính có f=36cm.Tính khoảng cách từ mắt đến kính là bao nhiêu để thấy sách rõ nhất.Sách cách mắt 30cm
Hỏi đáp
Một người đeo kính có f=36cm.Tính khoảng cách từ mắt đến kính là bao nhiêu để thấy sách rõ nhất.Sách cách mắt 30cm
phân biệt tkht và tkpk
Tkpk: Rìa dầy, nếu chiếu chùm sáng song song đến tk thì chùm tia ló bị phân tách ra.
Tkht: Rìa mỏng, nếu chiếu chùm sáng song song đến tk, chùm tia ló ra hội tụ tại một điểm.
-Thấu kính hội tụ:
+Phần rìa mỏng hơn phần ở giữa
+Chiếu chùm tia tới song song với trục chính cho chùm tia ló là chùm tia hội tụ
+Ảnh ảo quan sát qua thấu kính lớn hơn vật
-Thấu kính phân kì:
+Phần rìa dày hơn phần ở giữa
+Chiếu chùm tia tới song song với trục chính cho chùm tia ló là chùm tia phân kì
+Ảnh ảo quan sát qua thấu kính nhỏ hơn vật
phân biệt h/tượng khúc xạ ánh sáng và h/tượng phản xạ ánh sáng?
- Hiện tượng phản xạ ánh sáng:
+ Là hiện tượng tia sáng truyền từ môi trường trong suốt đến mặt phân cách thì bị hắt lại theo môi trường trong suốt cũ.
+ Góc phản xạ bằng góc tới.
- Hiện tượng khúc xạ ánh sáng:
+ Là hiện tượng tia sáng truyền từ môi trường trong suốt này sang môi trường trong suốt khác bị gãy khúc tại mặt phân cách.
+ Góc khúc xạ không bằng góc tới.
Phân biệt các hiện tượng khúc xạ và phản xạ ánh sáng:
Hiện tượng phản xạ ánh sáng:
+Tia tới gặp mặt phân cách giữa hai môt trường trong suốt thì bị hắt trở lại môi trường trong suốt cũ
+Góc phản xạ bằng góc tới
Hiện tượng khúc xạ:
+Tia tới gặp mặt phân cách giữa hai môt trường trong suốt bị gãy khúc tại đó và tiếp tục đi vào môi trường trong suốt thứ hai
+Góc phản xạ không bằng góc tới
Khúc xạ là hiện tượng ánh sáng xuyên qua môi trường trong suốt và bị lệch phương truyền.
Phản xạ là hiện tượng ánh sáng bị dội ngược lại khi gặp mặt gương.
vật sáng AB đặt vuông góc với trục chính của một TKHT có f=12cm, cách TK 16cm, A nằm trên trục chính
a) Xác định khoản cách từ ảnh của AB tới TK
b) Tính tỉ số \(A'B'\)\(\text{/}AB\)
Giải:
\(\Delta OAB\) đồng dạng \(\Delta OA'B'\)\(\Rightarrow\frac{AB}{A'B'}=\frac{OA}{OA'}\left(1\right)\)
\(\Delta FOI\) đồng dạng \(\Delta F'A'B'\)
\(\Rightarrow\frac{OI}{A'B'}=\frac{F'O}{F'A'}\Leftrightarrow\frac{OI}{A'B'}=\frac{F'O}{OA'-OF'}\left(2\right)\)
Mà \(OI=AB\) nên \(\left(1\right)=\left(2\right)\)
\(\frac{OA}{OA'}=\frac{F'O}{OA'-OF'}\)
\(\Rightarrow OA'=48cm\)
\(\Rightarrow\frac{A'B'}{AB}=\frac{48}{16}=3\)
Giúp giùm nha mn, gấp lắm rồi, mik tkss nhiều
Một vật sáng AB = 3cm có dạng mũi tên được đặt vuông góc với trục chính của một thấu kính phân kì ,( TKHT) điểm A nằm trên trục chính, cách thấu kính 20cm. Thấu kính có tiêu cự 15cm
a) Hãy vẽ ảnh của vật AB bởi thấu kính ( Không cần đúng tỉ lệ)
b) Đó là ảnh thật hay ảnh ảo
c) Ảnh cách thấu kính bao nhiêu cm?
Mấy bạn giải giúp mình với mình đang cần gấp lắm
Bài 2 : Một vật sáng AB hình mũi tên cao 6cm đặt trước một thấu kính, vuông góc với trục chính (∆) và A \(A\in\left(\Delta\right)\) . Ảnh của AB qua thấu kính ngược chiều với AB và có chiều cao bằng 2/3 AB
a) Thấu kính này là thấu kính gì ? Vì sao ?
b) Cho biết ảnh A’B’ của AB cách thấu kính 18cm. Vẽ hình và tính tiêu cự của thấu kính ?
a. Thấu kính này là TLHT vì ảnh ngược chiều vs vật...cho ảnh thật,,...
b. hình tự vẽ...
f= OF = OF'= 4.8 cm
Dùng kính lúp để quan sát một vật nhỏ có dạng mũi tên, đc đặt vuông góc với trục chính của kính.Ảnh q/sát đc qa kính lớn gấp 3 lần vật và bằng 9cm.Biết khoảng cách từ kính đến vật là 8cm
a) tính chiều cao của vật
b) tính khoảng cách từ ảnh đến kính
c) tính tiêu cự của kính
a) Chiều cao của ảnh
Vì ảnh quan sát được qua kính nên ảnh là ảnh ảo và cao gấp 3 lần vật
\(A'B'=3AB=9cm\Rightarrow AB=3cm\)
b) Khaonr cách từ ảnh đến kính:
\(\Delta OAB\) đồng dạng \(\Delta OA'B'\) \(\Rightarrow\frac{AB}{A'B'}=\frac{OA}{OA'}\left(1\right)\)
\(\Leftrightarrow\frac{3}{9}=\frac{8}{OA'}\Rightarrow OA'=8.3=24cm\)
c) Tiêu cự của kính :
\(\Delta F'OI\) đồng dạng \(\Delta F'A'B'\)
\(\Rightarrow\frac{OI}{A'B'}=\frac{F'O}{F'A'}\Leftrightarrow\frac{OI}{A'B'}=\frac{F'O}{OA'+ÒF'}\left(2\right)\)
Mà \(OI=AB\) nên \(\left(1\right)=\left(2\right)\)
\(\frac{AB}{A'B'}=\frac{F'O}{OA'+OF'}\Leftrightarrow\frac{3}{9}=\frac{F'O}{24+OF'}\)
\(\Rightarrow OF'=12cm\)
Vậy kính có tiêu cự là 12cm
có ai thi vật lí chưa ạ.cho mình xin đề với ,cảm ơn nhiều ạ
Cho vật sáng A B cao 2cm đặt vuông góc với trục chính của một thấu kính hội tụ có tiêu cự 14cm, điểm A nằm trên trục chính cách thấu kính 10cm.
a, Vẽ ảnh A' B'.
b, Tính khoảng cách từ ảnh đến thấu kính và chiều cao của ảnh.
a, Vẽ ảnh A'B'
b,
Gọi khoảng cách từ AB đến thấu kính là d, từ A'B' đến thấu kính là d'
Xét \(\Delta ABO \sim \Delta A'B'O\)
\(\Rightarrow \dfrac{AB}{A'B'}=\dfrac{BO}{B'O}=\dfrac{10}{d'}\)(1)
Xét \(\Delta IOF \sim \Delta A'B'F\)
\(\Rightarrow \dfrac{IO}{A'B'}= \dfrac{OF}{B'F}\)
Ta có: \(IO=AB\)
\(\Rightarrow \dfrac{AB}{A'B'}= \dfrac{14}{d'+14}\)(2)
Từ (1) và (2) \(\Rightarrow\dfrac{10}{d'}=\dfrac{14}{d'+14}\)
\(\Rightarrow d'=35cm\)
Vậy ảnh cách thấu kính 35 cm
Thế vào (1) ta được: \(\Rightarrow \dfrac{AB}{A'B'}=\dfrac{10}{35}\Rightarrow A'B' = \dfrac{35.2}{10}=7(cm)\)
Vậy ảnh cao 7cm.