Bài 1: Sự điện li

Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Phạm Mỹ Dung
Xem chi tiết
Vũ Như Quỳnh
10 tháng 12 2017 lúc 20:21

Sự điện li là sự phân li của các chất trong nước ra ion

Chất điện li là chất có khả năng phân li ra ion

chất điện li: axit , bazơ, muối

vd: axit: HCl---> H+ + Cl-

bazơ: Mg(OH)2<--------------> Mg2+ + 2OH-( phản ứng thuận nghịch)

muối: Na2SO4----> 2Na+ + OH-

vũ thị hằng
Xem chi tiết
Phạm Mỹ Dung
Xem chi tiết
Vũ Như Quỳnh
10 tháng 12 2017 lúc 20:15

H2S, H2SO3, NaHCO3, Ca(OH)2, HF, NaClO

Bình Trần Thị
Xem chi tiết
van hoan Dao
Xem chi tiết
Cẩm Vân Nguyễn Thị
1 tháng 8 2017 lúc 23:09

Cô sẽ giải thích như sau:

Các chất điện li mạnh (chất có khả năng phân li hoàn toàn thành ion ở trong môi trường nước) thì dẫn điện tốt. Chất điện li yếu (chỉ phân li một phần trong nước) thì dẫn điện kém.

- Chất điện li mạnh gồm: hầu hết các muối, axit mạnh, bazo tan.

- Chất điện li yếu gồm: axit yếu, bazo không tan.

Vậy trong bài này chất dẫn điện kém nhất là HF vì HF là axit yếu. Còn NaI, HI, HBr đều là chất điện li mạnh.

Bình Trần Thị
Xem chi tiết
Bình Trần Thị
Xem chi tiết
Nguyễn Ngọc Nhật Thiên
26 tháng 7 2018 lúc 8:10

Thêm HCL => thêm H+ => Phương trình sẽ dịch chuyển theo chiều làm giảm H+

=>PT dịch chuyển theo chiều nghịch => độ điện li α giảm

Bình Trần Thị
Xem chi tiết
Tuấn Tú
19 tháng 9 2017 lúc 21:12

nAl(OH)3=\(\dfrac{23.4}{78}\)=0.3(mol)

nNaOH=0.2*2=0.4(mol)

Al(OH)3+NaOH---->NaAlO2+2H2O

mol:\(\dfrac{0.3}{1}\)<\(\dfrac{0.4}{1}\) => NaOH dư

Al(OH)3+NaOH---->NaAlO2+2H2O

mol:0.3--->0.3--------->0.3 (mol)

mNaAlO2=82*0.3=24.6(g)

nNaOH dư=0.4-0.3=0.1(mol)

mNaOH thu được=40*0.1=4(g)

Nqâân Niit
Xem chi tiết
Mẫn Cảm
28 tháng 6 2017 lúc 13:35

\(n_{H_2SO_4.5H_2O}=\dfrac{12,5}{98+5.18}=0,066\left(mol\right)\)

Khi hòa tan \(H_2SO_4.5H_2O\) vào nước:

\(H_2SO_4.5H_2O\rightarrow H_2SO_4+5H_2O\)

0,066--------------> 0,066

Ta coi \(H_2SO_4\) điện li hoàn toàn 2 nấc:

\(H_2SO_4\rightarrow2H^++SO_4^{2-}\)

0,066----->0,132--->0,066

\(\left[H^+\right]=\dfrac{0,132}{0,2}=0,66M\)

\(\left[SO_4^{2-}\right]=\dfrac{0,066}{0,2}=0,33M\)

Đình Long
Xem chi tiết
P L
28 tháng 9 2017 lúc 18:42

nBa(OH)2=0,5. 0,2=0,1 mol =>nOH-=0,2 mol

ta có: nH+ = nOH-

=>0,2A =O,2 <=>A=1lít