HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Câu 15.
a)CTM: \(RntR_X\)
\(U_V=4V\Rightarrow U_{R_X}=12-4=8V\)
\(I_A=I_m=I_R=I_b=4A\)
\(R_{tđ}=\dfrac{U}{I_m}=\dfrac{12}{4}=3\Omega\)
\(R=\dfrac{U_V}{I_V}=\dfrac{4}{4}=1\Omega\) \(\Rightarrow R_X=R_{tđ}-R=3-1=2\Omega\)
b)\(U_V=2V\Rightarrow U_b=120-2=10V\)
\(R_2=\dfrac{U_b}{I_b}=\dfrac{10}{4}=2,5\Omega\)
câu này okeee rồi em nhá
Câu 16.
a)Điện trở dây:
\(R=\rho\cdot\dfrac{l}{S}=1,1\cdot10^{-6}\cdot\dfrac{4}{0,068\cdot10^{-6}}=\dfrac{1100}{17}\Omega\approx65\Omega\)
b)Công suất của bếp:
\(P=\dfrac{U^2}{R}=\dfrac{220^2}{\dfrac{1100}{17}}=748W\)
c)Nhiệt lượng trong bếp tỏa ra trong thời gian trên:
\(Q=\dfrac{U^2}{R}\cdot t=\dfrac{220^2}{\dfrac{1100}{17}}\cdot30\cdot60=1346400J\)
câu 3 hình vẽ em ơi
Câu 1.
a)Tốc độ góc: \(\omega=2\pi f=2\pi\)
Ta có: \(A=\sqrt{x^2+\dfrac{v^2}{\omega^2}}=\sqrt{0,05^2+\dfrac{\left(0,10\pi\right)^2}{\left(2\pi\right)^2}}=\dfrac{\sqrt{2}}{20}m\)
b)Phương trình vận tốc:
\(v=-\omega Asin\left(\omega t+\varphi\right)=-2\pi\cdot\dfrac{\sqrt{2}}{20}sin\left(2\pi t\right)\)
Câu 2.
a)Chu kỳ: \(T=\dfrac{2\pi}{\omega}=\dfrac{2\pi}{5\pi}=0,4s\)
b)Li độ tại thời điểm \(t=2s:\)
\(x=2cos\left(5\pi t+\dfrac{\pi}{3}\right)=2cos\left(5\pi\cdot2+\dfrac{\pi}{3}\right)=1\)
a)\(R_1//R_2\Rightarrow R_{tđ}=\dfrac{R_1\cdot R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{15\cdot20}{15+20}=\dfrac{60}{7}\Omega\approx8,6\Omega\)
\(U_1=U_2=U=6V\)
\(I_1=\dfrac{U_1}{R_1}=\dfrac{6}{15}=0,4A\)
\(I_2=\dfrac{U_2}{R_2}=\dfrac{6}{20}=0,3A\)
b)\(I_m=I_1+I_2=0,4+0,3=0,7A\)
Để cường độ dòng điện gấp đôi: \(I_m'=1,4A\)
Khi đó: \(R_{tđ}'=\dfrac{U}{I'}=\dfrac{6}{1,4}=\dfrac{30}{7}\Omega< R_{tđ}\)
Như vậy mắc nối tiếp \(R_3\) vào mạch.
\(R_3=\dfrac{60}{7}-\dfrac{30}{7}=\dfrac{30}{7}\Omega\)
Đổi đơn vị: \(1inch\approx2,54cm\)
Độ dài đường chéo ti vi: \(75\cdot2,54=190,5cm\)
Khối lượng xe: \(m_1=15tấn=15000kg\)
Tổng thể tích gỗ:
\(V=S\cdot h=\left(\pi R^2\right)\cdot h=\left(\pi\cdot\left(\dfrac{0,8}{2}\right)^2\right)\cdot10\cdot3=4,8\pi\approx15,08m^3\)
Tổng khối lượng gỗ:
\(m_2=D\cdot V=700\cdot4,8\pi\approx3360\pi\left(kg\right)\)
Khối lượng xe: \(m=m_1+m_2=15000+3360\pi\approx25555,75kg\)
Áp suất của xe tác dụng lên mặt đất:
\(p=\dfrac{F}{S}=\dfrac{26000}{130\cdot10^{-2}}=20000N/m^2\)
Trọng lượng người đó: \(P=10m=10\cdot45=450N\)
Trọng lượng người chính là áp lực vật tác dụng lên mặt đất.
Áp suất của người tác dụng lên mặt đất:
\(p'=\dfrac{P}{S}=\dfrac{450}{200\cdot10^{-4}}=22500N/m^2\)
Vậy \(p< p'.\)