HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
a)Điện trở đèn: \(R_Đ=\dfrac{U^2_Đ}{P_Đ}=\dfrac{12^2}{12}=12\Omega\)
b)\(R_1ntR_2\)
cấu tạo mạch như nào em, chứ chị không biết đặt cái đèn như nào
Ta có: \(U=I\cdot R\Rightarrow I=\dfrac{U}{R}\)
Như vậy \(U\) và \(I\) tỉ lệ với nhau.
\(\Rightarrow\dfrac{U_1}{U_2}=\dfrac{I_1}{I_2}\Rightarrow\dfrac{6}{6+3}=\dfrac{0,25}{I_2}\)
\(\Rightarrow I_2=0,375A\)
a)Quãng đường hai người đi trong \(t=40min=\dfrac{2}{3}h\) là:
Người thứ nhất: \(S_1=v_1t=15\cdot\dfrac{2}{3}=10km\)
Người thứ hai: \(S_2=v_2t=12\cdot\dfrac{2}{3}=8km\)
b)Thời gian người thứ hai đi: \(t_2=\dfrac{S_2}{v_2}=\dfrac{18}{12}=1,5h\)
Để đến B cùng lúc, thời gian còn lại để người thứ nhất đi:
\(\Delta t_1=1,5-\dfrac{40}{60}-\dfrac{23}{60}=0,45h\)
Quãng đường còn lại người thứ nhất cần đi:
\(\Delta S_1=18-\dfrac{40}{60}\cdot15=8km\)
Vận tốc người thứ nhất cần đạt: \(v_1'=\dfrac{\Delta S_1}{\Delta t_1}=\dfrac{8}{0,45}=\dfrac{160}{9}\approx17,8km/h\)