HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
mình k thấy câu trả lời của bạn
vì Cu k tác dụng được vs HCl
-->toàn bọ H2 thoát r ở Mg
nH2=2,24/22,4=0,1(mol)
PTHH:Mg+2HCl--->MgCl2+H2(1)
0,1 0,1 (mol)
từ pt(1)-->nMg=0,1(mol)
-->%mMg=0,1.24/10.100%=24%
%mCu=100%-24%=76%
chúc bạn học tốt nha!