HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Gợi ý: - Dùng quỳ nhận ra NaOH.
- Cho NaOH vào 2 ống nghiệm còn lại, ống nào kết tủa xanh làm là CuCl2, ống nào kết tủa nâu đỏ là FeCl3.
Em viết rõ lại quy trình nhận biết và PTHH nhé
PTHH: A + H2SO4 -> ASO4 + H2
mol:....0,25................................0,25
=> MA = 34,25/0,25 = 137
PTHH: 2Al + 3H2SO4 -> Al2(SO4)3 + 3H2
Ta có: nAl = 0,3 mol; nH2SO4 = 0,6mol
Vì \(\dfrac{n_{Al}}{2}< \dfrac{n_{H2SO4}}{3}\) suy ra Al phản ứng hết, axit còn dư.
=> nH2SO4 pứ = 3/2nAl = 0,45
=> nH2SO4 dư = 0,15 => mH2SO4 dư = ....
nH2 = 3/2nAl =.... => VH2 =.....
Em tự hoàn thành phần cô bỏ trống nhé.
Cô đã sửa lại đề nhé
Thanh sắt để ngoài trời thì khối lượng sẽ tăng lên. Do sắt tác dụng với oxi không khí và hơi ẩm để tạo thành gỉ sắt, gỉ sắt có công thức là Fe2O3.nH2O