HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Ta có:
U2 = U2R + U2C =>UR = √U2−U2C = √1002−802 = 60 V.
Cường độ dòng điện hiệu dụng: I = URR = 6030 = 2 A.
Dung kháng: ZC = UCI = 802 = 40 Ω
Cảm kháng: ZC = Lω = 30 Ω
Tổng trở: Z = √R2+Z2LR2+ZL2 = 30√2 Ω
Cường độ dòng điện hiệu dụng: I = UZUZ = 12030√2120302 = 4√242 A.
Độ lệch pha: tanφ = ZLRZLR = 1 => φ = +Π4+Π4. Tức là i trễ pha hơn u một góc Π4Π4.
Vậy biểu thức tức thời của cường độ dòng điện là: i = 4cos(100πt - Π4Π4) (A).
Dung kháng: ZC = √R2+Z2CR2+ZC2 = 20√2 Ω
Cường độ dòng điện hiệu dụng: I = UZUZ = 6020√260202 = 3√232 A
Độ lệch pha: tanφ = −ZCR−ZCR = -1 => φ = −Π4−Π4. Tức là i sớm pha hơn u một góc Π4Π4
Vậy biểu thức tức thởi của cường độ dòng điện là: i = 3cos(100πt + Π4Π4) (A).
Trong mạch điện xoay chiều nối tiếp, cộng hưởng là hiện tượng cường độ dòng điện trong mạch đạt giá trị lớn nhất khi cảm kháng bằng dung kháng (ZL=Zc).
Đặc trưng của cộng hưởng:
- Dòng điện cùng pha với điện áp.
- Tổng trở mạch sẽ là Z=R.
- Cường độ dòng điện có giá trị lớn nhât Imax =U/R
1 - e; 2 - c; 3 - a; 4 - b; 5 - d; 6 - f
Điện áp hiệu dụng giữa hai đầu của một đoạn mạch gồm R, L, C mắc nối tiếp được đo bằng tích của tổng trở của mạch với cường độ hiệu dụng của dòng điện.
Đáp án đúng : A