200ml = 0,2 (l)
nHCl = CM.V=3,3.0,2=0,66(mol)
Gọi a,b lần lượt là số mol CaO và Fe2O3
PT1: CaO + 2HCl -> CaCl2 +H2O
1........2..............1............1 (mol)
a -> 2a -> a -> a (mol)
PT2: Fe2O3 + 6HCl -> 2FeCl3 + 3H2O
1..................6..................2.................3 (mol)
b -> 6b -> 2b (mol)
Ta có PT: \(\left\{{}\begin{matrix}56a+160b=17,76\\2a+6b=0,66\end{matrix}\right.\)
Giải hệ PT :
a= 0,06 (mol) , b=0,09(mol)
b) mCaO=n.M=0,06.56=3,36(g
m Fe2O3= n.M = 0,09.160= 14,4 (g)
% CaO=\(\dfrac{m_{CaO}.100\%}{m_{hh}}=\dfrac{3,36.100\%}{17,76}=18,9\left(\%\right)\)
%Fe2O3= 100% - %CaO=100-18,9=81,1(%)
Chúc bạn học tốt