các bạn viết đáp án và giải chi tiết hộ mình bài 7,8 này nhé
mình cần gấp
các bạn viết đáp án và giải chi tiết hộ mình bài 7,8 này nhé
mình cần gấp
hỗn hợp E chứa a mol este x, 10 a mol 2 amin y z liên tiếp trong dãy đồng đẳng các chất trong e đều no đơn chức mạch hở đốt cháy hoàn toàn hỗn hợp e thu được N2, 8,36 g CO2 và 6,12 g nước biết rằng số c trong este bằng tổng số c trong hai amin phần trăm khối lượng của x trong E gần nhất với
đốt cháy hoàn toàn 1 amin no đc mạch hở thu được V H20 = 1,5 V CO2. tìm CTCT của amin
CnH2n+3N ----> nCO2 + (n+1,5)H2O
=> nH2O - nCO2 = 1,5namin
Giả sử số mol của CO2 là 1 => Số mol H2O = 1,5 => Số mol amin = (1,5 - 1)/1,5 = 1/3
=> n = 1: 1/3 = 3 => CTCT của amin = C3H9N
Cho 10,05 gam hỗn hợp 2 ancol no, đơn chức, mạch hở kế tiếp nhau trong dãy đồng đẳng tác dụng với K dư, thu được 1,68 lít khí (đktc). Xác định
công thức phân tử, viết công thức cấu tạo và gọi tên các ancol trên.
Số mol hidro là 0,075 \(\Rightarrow\) Số mol hỗn hợp ancol là 2.0,075=0,15.
60 g/mol (C3H7OH) < M=10,05/0,15=67 (g/mol) < 74 g/mol (C4H9OH).
Hai ancol cần tìm có CTPT: C3H7OH và C4H9OH.
CTCT và gọi tên:
C3H7OH: CH3CH2CH2OH (ancol propylic hay propan-1-ol), (CH3)2CHOH (ancol isopropylic hay propan-2-ol).
C4H9OH: CH3CH2CH2CH2OH (ancol butylic hay butan-1-ol), (CH3)2CHCH2OH (ancol isobutylic hay 2-metylpropan-1-ol), CH3CH2CH(CH3)OH (ancol sec-butylic hay butan-2-ol), (CH3)3COH (ancol tert-butylic hay 2-metylpropan-2-ol).
các bạn viết đáp án và giải chi tiết hộ mình mấy bài này nhé
mình cần gấp
hh E chứa 2 amin no , 1 amin no hai chức, và hai anken tất cả đều mạch hở. đốt cháy m gam E cần vừa đủ 0,67 mol o2. sản phẩm cháy có 0,08 mol n2. biết số mol amin 2 chức là 0,04. tìm m
cho 2 amin còn lại đơn chức thì m=7,96 gam
Đốt cháy hoàn toàn 9,65 gam hỗn hợp x gồm các amin no hở thu được 17,6 gam CO2 và 12,15 gam H2O nếu cho 19,3 gam x tác dụng với HCl dư thu được m gam muối xác định m
Hỗn hợp X gồm glucozo, fructozo, metylfomat và hai amin (mạch hở) thuộc cùng một dãy đồng đẳng. Đốt cháy hoàn toàn 14,42g X cần a mol O2. Sản phẩm cháy thu được gồm CO2, H20 và N2 cho qua dd Ca(OH)2 dư thấy có xuất hiện 58 gam kết tủa và đồng thời khối lượng bình tăng 36,86 gam (xem N2 hoàn toàn không bị hấp thụ). Giá trị lớn nhất của a có thể là:
A. 0,745
B. 0,675
C. 0,685
D. 0,715
các bạn viết đáp án và giải chi tiết hộ mình mấy bài này nhé
mình cần gấp
Đốt cháy 100 cm3 hỗn hợp gồm amin đơn chức A với không khí có dư thì thu được 105 cm3 khí. Cho hơi nước ngưng tụ còn 91 cm3. Cho hỗn hợp qua tiếp dung dịch KOH dư thì còn 83 cm3 Tìm công thức cấu tạo của A Tính % về thể tích của A trong hỗn hợp đầu. Biết các thể tích đo cùng điều kiện, và không khí chứa 80% thể tích N2