Cho 200 ml dung dịch Ba(OH)2 0,1M vào 300 ml dung dịch NaHCO3 0,1M, thu được dung dịch X và kết tủa Y. Cho từ từ dung dịch HCl 0,25M vào X đến khi bắt đầu có khí sinh ra thì hết V ml. Biết các phản ứng đều xảy ra hoàn toàn. tính giá trị của V
Mn Fe có tác dụng được với 1 số muối đứng trước Mg ko ạ vd như Na2Co3......
trung hòa 150ml dung dịch H2SO4 2M bằng dung dịch KOH 40% tính khối lượng dung dịch KOH biết hiệu suất phản ứng là 96%
Hòa tan 10 gam CaCO3 vào trong 150 ml dung dịch HCl 2M (1,2g/ml) thu được 2,24 lít khí X (đktc) và dung dịch Y. Tính nồng độ phần trăm các chất trong dung dịch Y. (Biết Ca=40; C=12; O=16;H=1; Cl=35,5).
Giúp với nha mọi người cảm ơn trước nha :)
Khử hoàn toàn 16g oxit kim loại hóa trị III cần dùng 6,72 lít khí CO ở đktc.
a. Tìm CTHH của oxit
b. Cho lượng kim loại trên qua 300g dung dịch H2SO4 19,6%. Tính khối lượng muối thu được.
c. Làm bay hơi lượng muối thu được tạo thành tinh thể FeCl3.7H2O. Tính khối lượng tinh thể tách ra.
Đốt 12,8 gamCu trong không khí. Hòa tan chất rắn thu được vào HNO3 0,5M thấy thoát ra 0,448 lít NO duy nhất (đktc)> Tính thể tích HNO3 tối thiểu cần dùng
chất khí nhẹ hơn không khí không cháy mà làm ngọn lửa sáng chói hơn, là chất gì vậy?
Câu 1: san pham cua p.u khi đốt cháy hoan toàn lần lượt S, hiđro,cacbon, photpho, trong khí oxi dư là:
A.SO2, H20,CO2,P2O B.SO2 H2O CO P2O5
cau2:thuốc thử dùng để nhận biết ba chất rắn ở dạng bột NaCl, Na2CO3 VA CaCO3
a.nước b.quì tím và nước c.dd HCl d.nước và dd HCl
câu 3: con dao làm bằng thép không bị gỉ nếu:
a.sau khi dung, rua sach, lau kho
b.ngâm trong nước tự nhiên
c.ngâm trong nước muối một thời gian dài
X là dd HCl x (M), Y là dd Na2CO3 Y (M). Nhỏ từ từ 100 ml X vào 100 ml Y, sau phản ứng thu được V1 lít CO2 (đktc). Nhỏ từ từ 100 ml Y vào 100 ml X, sau phản ứng thu được V2 lít CO2 (đktc). Biết V1:V2=4:7. Tìm x:y
Dẫn ra phương trình phản ứng chứng minh rằng lưu huỳnh mạnh hơn cacbon