HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
cụ thể đề bài hơn em ha
em tự thay giá trị vào nhé
a)Vận tốc: \(v_{max}=4cm/s\)
Chu kì: \(\dfrac{T}{2}=10s\Rightarrow T=20s\Rightarrow\omega=\dfrac{2\pi}{T}=\dfrac{\pi}{10}\)
Biên độ: \(A=\dfrac{v_{max}}{\omega}=\dfrac{4}{\dfrac{\pi}{10}}=\dfrac{40}{\pi}\left(cm\right)\)
b)\(\varphi=-\dfrac{\pi}{2}\)
PT vận tốc: \(v=4sin\left(\dfrac{\pi}{10}t-\dfrac{\pi}{2}\right)\)
PT gia tốc: \(a=4\cdot\dfrac{\pi}{10}\cdot cos\left(\dfrac{\pi}{10}t-\dfrac{\pi}{2}+\dfrac{\pi}{2}\right)=\dfrac{2\pi}{5}cos\left(\dfrac{\pi}{10}t\right)\)
Ban đầu chưa hoán đổi: \(R_X//R_V\)
\(\Rightarrow U=U_V=U_X=3V\)
\(I_A=I_m=12mA=0,012A\)
\(\Rightarrow R_{tđ}=\dfrac{R_X\cdot R_V}{R_X+R_V}=\dfrac{U}{I}=\dfrac{3}{0,012}=250\) \(\left(1\right)\)
Khi hoán đổi mạch mới là: \(R_VntR_X\)
\(\Rightarrow R_{tđ}=R_X+R_V=\dfrac{U}{I}=\dfrac{3}{0,004}=750\Omega\)
Như vậy: \(\left(1\right)\Rightarrow R_X\cdot R_V=187500\)
Áp dụng công thức: \(R^2-S\cdot R+P=0\) với \(\left\{{}\begin{matrix}S=R_X+R_V\\P=R_X\cdot R_V\end{matrix}\right.\)
Khi đó: \(R^2-750R+187500=0\)
a) \(R_1ntR_2\Rightarrow R_{tđ}=R_1+R_2=4+6=10\Omega\)
\(I_m=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{18}{10}=1,8A\)
b) CTM: \(R_1nt\left(R_2//R_3\right)\)
\(R_{23}=\dfrac{R_2\cdot R_3}{R_2+R_3}=\dfrac{6\cdot12}{6+12}=4\Omega\)
\(R_{tđ}=R_1+R_{23}=4+4=8\Omega\)
c)\(I_m=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{18}{8}=2,25A\)
\(R_1nt\left(R_2//R_3\right)\Rightarrow I_{23}=I_1=I_m=2,25A\)
\(U_{23}=I_{23}\cdot R_{23}=2,25\cdot4=9V\Rightarrow U_3=9V\)
\(I_3=\dfrac{U_3}{R_3}=\dfrac{9}{12}=0,75A\)
a)Điện trở dây:
\(R=\rho\cdot\dfrac{l}{S}=0,4\cdot10^{-6}\cdot\dfrac{100}{0,5\cdot10^{-6}}=80\Omega\)
b)Cường độ dòng điện qua dây dẫn:
\(I=\dfrac{U}{R}=\dfrac{120}{80}=1,5A\)
a)Ý nghĩa các con số ghi trên ấm điện:
220V: hiệu điện thế định mức của ấm.
825W: là công suất định mức của ấm.
Tức là khi đặt vào hai đầu ấm một hiệu điện thế là 220V thì ấm hoạt động bình thường và công suất mà ấm tiêu thụ là 825W.
b)Cường độ dòng điện khi ấm hoạt động bình thường:
\(I=\dfrac{P}{U}=\dfrac{825}{220}=3,75A\)
Điện trở ấm: \(R=\dfrac{U^2}{P}=\dfrac{220^2}{825}\approx58,67\Omega\)