HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
II-Tự luận
a)Độ cao h: \(h=\dfrac{1}{2}gt^2=\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot12^2=720m\)
b)Vận tốc vật khi chạm đất: \(v=\sqrt{2gh}=\sqrt{2\cdot10\cdot720}=120m/s\)
c)Quãng đường vật rơi trong 12s: \(S=720m\)
Quãng đường vật rơi trong 11s: \(S'=\dfrac{1}{2}gt'^2=\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot11^2=605m\)
Quãng đường vật rơi trong giây cuối cùng trước khi chạm đất:
\(\Delta S=S-S'=720-605=115m\)
a)220V là hiệu điện thế định mức đèn khi hoạt động bình thường.
75W là công suất định mức của đèn.
b)Dòng điện qua đèn: \(I=\dfrac{P}{U}=\dfrac{75}{220}=\dfrac{15}{44}A\)
Điện trở đèn: \(R=\dfrac{U^2}{P}=\dfrac{220^2}{75}=\dfrac{1936}{3}\Omega\)
c)Thời gian sử dụng: \(t=4h=14400s\)
Điện năng đèn tiêu thụ trong 1 ngày là:
\(A=UIt=220\cdot\dfrac{220}{\dfrac{1936}{3}}\cdot14400=1080000J=0,3kWh\)
Điện năng đèn tiêu thụ trong một tháng: \(A'=30\cdot A=30\cdot0,3=9kWh\)
okeee em
Good!!!
Lâu lâu test mà vẫn bị sai tùm lum:))
a)Điện trở của dây: \(R=\dfrac{U}{I}=\dfrac{220}{2}=110\Omega\)
b)Tiết diện dây:
\(R=\rho\cdot\dfrac{l}{S}=0,4\cdot10^{-6}\cdot\dfrac{0,5}{S}=110\)
\(\Rightarrow S=1,82\cdot10^{-9}m^2=0,182mm^2\)
a)\(R_1ntR_2\Rightarrow R_{tđ}=R_1+R_2=12+24=36\Omega\)
b)CTM: \(R_1nt\left(R_2//R_3\right)\)
\(R_{23}=\dfrac{R_2\cdot R_3}{R_2+R_3}=\dfrac{24\cdot48}{24+48}=16\Omega\)
\(R_{tđ}=R_1+R_{23}=12+16=28\Omega\)
\(I_{23}=I_1=I_m=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{36}{28}=\dfrac{9}{7}A\)
\(U_2=U_3=U_{23}=I_{23}\cdot R_{23}=\dfrac{9}{7}\cdot16=\dfrac{144}{7}V\)
Công suất tiêu thụ trên điện trở \(R_3\):
\(P_3=\dfrac{U^2_3}{R_3}=\dfrac{\left(\dfrac{144}{7}\right)^2}{48}=\dfrac{432}{49}W\approx8,8W\)