HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
a)Ba điện trở mắc nối tiếp: \(R_{tđ}=R_1+R_2+R_3=4+2+6=12\Omega\)
b)\(I_m=\dfrac{U}{R_{tđ}}=\dfrac{6}{12}=0,5A\)
\(R_1ntR_2ntR_3\Rightarrow I_1=I_2=I_3=I=0,5A\)
\(U_3=I_3\cdot R_3=0,5\cdot6=3V\)
\(V=1,5l\Rightarrow m=1,5kg\)
a)Nhiệt lượng cung cấp cho bếp:
\(Q=mc\left(t_1-t_2\right)=1,5\cdot4200\cdot\left(100-35\right)=409500J\)
Điện trở bếp: \(R_b=\dfrac{U^2_b}{P_b}=\dfrac{220^2}{1000}=48,4\Omega\)
Ta có: \(t=7ph30s=450s\)
Điện năng bếp tiêu thụ:
\(A=UIt=\dfrac{U^2}{R}\cdot t=\dfrac{220^2}{48,4}\cdot450=450000J\)
Hiệu suất bếp: \(H=\dfrac{Q}{A}\cdot100\%=\dfrac{409500}{450000}\cdot100\%=91\%\)
b)Điện năng bếp tiêu thụ trong 30 ngày là:
\(A=450000\cdot30=13500000J=3,75kWh\)
Số tiền phải trả: \(T=3,75\cdot2000=7500\left(đồng\right)\)