HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Vật chuyển động từ 0s đến 2s là chuyển động nhanh dần đều.
\(v=\dfrac{d}{t}=\dfrac{4}{2-0}=2m/s\)
Từ 2s đến 3s, vật đứng yên.\(\Rightarrow v=0\)
Vật chuyển động từ 3s đến 4s là chuyển động chậm dần đều.
\(v=\dfrac{4-2}{4-3}=2m/s\)
Áp suất nước tác dụng lên một điểm cách đáy:
\(p=d\cdot h=10000\cdot12\cdot10^{-2}=1200N/m^2\)
a)Áp lực xe ô tô xuống mặt đường chính là trọng lực xe:
\(F=P=10m=10\cdot1500=15000N\)
b)Áp suất xe lên mặt điểm ở chỗ tiếp xúc:
\(p=\dfrac{F}{S}=\dfrac{15000}{4\cdot40\cdot10^{-4}}=937500N/m^2\)
-Tàu sẽ chuyển động theo hướng tổng hợp lực \(\overrightarrow{F}\).
-Để tính được độ lớn của lực kéo tác dụng lên tàu ta cần xác định lực \(F_1,F_2\) và góc tạo bởi hai lực đó.
Gia tốc vật: \(v^2-v_0^2=2aS\)
\(\Rightarrow a=\dfrac{v^2-v_0^2}{2S}=\dfrac{10^2-20^2}{2\cdot37,5}=-4m/s^2\)
a)Vận tốc vật sau khi chuyển động 2s là: \(v=v_0+at=20-4\cdot2=12m/s\)
Quãng đường tàu dịch chuyển trong 2s:
\(S=v_0t+\dfrac{1}{2}at^2=20\cdot2+\dfrac{1}{2}\cdot\left(-4\right)\cdot2=36m\)
b)Vận tốc tàu khi đi được quãng đường 10m là: \(v^2-v_0^2=2aS\)
\(\Rightarrow v=\sqrt{2aS+v_0^2}=\sqrt{2\cdot\left(-4\right)\cdot10+20^2}=8\sqrt{5}m/s\)
c)Nửa quãng đường: \(S'=\dfrac{37,5}{2}=18,75m\)
Vận tốc tàu khi đó: \(v'=\sqrt{2aS'+v_0^2}=\sqrt{2\cdot\left(-4\right)\cdot18,75+20^2}=5\sqrt{10}m/s\)