a, \(n_{H_2}=\dfrac{13,44}{22,4}=0,6\left(mol\right)\)
PTHH: 2Al + 3H2SO4 → Al2(SO4)3 + 3H2
Mol: 0,4 0,2 0,6
\(m_{Al}=0,4.27=10,8\left(g\right)\)
b, \(m_{Al_2\left(SO_4\right)_3}=0,2.342=68,4\left(g\right)\)
c, \(n_{Fe_3O_4}=\dfrac{46,4}{232}=0,2\left(mol\right)\)
PTHH: 4H2 + Fe3O4 ---to→ 3Fe + 4H2O
Mol: 0,6 0,45
Ta có: \(\dfrac{0,6}{4}< \dfrac{0,2}{1}\) ⇒ H2 hết, Fe3O4 dư
\(m_{Fe}=0,45.56=25,2\left(g\right)\)