a, Vận tốc trung bình của xe 1 là:
Ta có: \(v_{tb_1}=\dfrac{s_1+s_2}{t_1+t_2}=\dfrac{s_{AB}}{\dfrac{s_1}{v_1}+\dfrac{s_2}{v_2}}=\dfrac{s_{AB}}{\dfrac{s_{AB}}{2v_1}+\dfrac{s_{AB}}{2v_2}}=\dfrac{2v_1v_2}{v_1+v_2}=\dfrac{2.48.32}{48+32}=38,4\left(km/h\right)\)
Vận tốc trung bình của xe 2 là:
Ta có: \(v_{tb_2}=\dfrac{s_3+s_4}{t_3+t_4}=\dfrac{v_3.t_3+v_4.t_4}{t}=\dfrac{\dfrac{v_3.t}{2}+\dfrac{v_4.t}{2}}{t}=\dfrac{v_3+v_4}{2}=\dfrac{48+32}{2}=40\left(km/h\right)\)
b, Độ dài quãng đường AB là:
Ta có: \(\dfrac{s_{AB}}{v_{tb_1}}-\dfrac{s_{AB}}{v_{tb_2}}=\dfrac{1}{5}\Rightarrow s_{AB}=\dfrac{v_{tb_1}.v_{tb_2}}{5\left(v_{tb_2}-v_{tb_1}\right)}=\dfrac{38,4.40}{5\left(40-38,4\right)}=192\left(km\right)\)
Thòi gian đi của xe 1 là:
\(t'=\dfrac{s_{AB}}{v_{tb_1}}=\dfrac{192}{38,4}=5\left(h\right)\)
Thời gian đi của xe 2 là:
\(t"=\dfrac{s_{AB}}{v_{tb_2}}=\dfrac{192}{40}=4,8\left(h\right)\)