Tóm tắt:
mnhôm = 0,5kg
mnước = 2kg
t1nước = 20oC
mđồng = 200g = 0,2kg
t2nước = 21,2oC
tlò = ? oC
cnhôm = 880J/kg.K
cnước = 4200J/kg.K
cđồng = 380J/kg.K
b)H = 10%
tthực của lò = ? oC
c)mđá = 100g = 0,1kg
t1đá = 0oC
t cuối cùng của hệ thống = ? oC
hoặc mnước đá không tan hết
λ = 3,4.105J/kg
-------------------------------------------------
Bài làm:
a)Ta có: Qthu = Qtỏa
⇔ mnhôm.cnhôm.Δt + mnước.cnước.Δt = mđồng.cđồng.Δt
⇔ 0,5.880.(21,2 - 20) + 2.4200.(21,2 - 20) = 0,2.380.(x - 21,2)
⇔ 528 + 10080 = 76.x - 1611,2
⇔ -76.x = -1611,2 - 528 - 10080
⇔ -76.x = -12219,2
⇒ x = \(\dfrac{15274}{95}\)
Vậy nhiệt độ của bếp lò bằng \(\dfrac{15274}{95}\)oC.
b)Ta có: \(\dfrac{90}{100}\)Qtỏa = Qthu
⇔ Qtỏa = Qthu. \(\dfrac{90}{100}\)
⇔ Qtỏa = (528 + 10080).\(\dfrac{90}{100}\)
⇒ Qtỏa = 9547,2(J)
Nhiệt độ thực của bếp lò là:
Q = m.c.Δt
⇔ 9547,2 = 0,2.380.(x' - 21,2)
⇔ 9547,2 = 76.x' - 1611,2
⇔ -76.x' = -1611,2 - 9547,2
⇒ x' = \(\dfrac{13948}{95}\)
Vậy nhiệt độ thực của bếp lò là \(\dfrac{13948}{95}\)oC.
c)Tui đang suy nghĩ.