Gọi v1,v2 lần lượt là vận tốc của xe khởi hành từ M, từ N
Vì MO>NO (220km>130km) nên N nằm giữa M,O
Thời gian xe khởi hành từ M đến O là:
t1=\(\dfrac{220}{54}=\dfrac{110}{27}h\)
Ta có: \(\Delta s=MO-v_1t+v_2t-NO=220-54.1,5+1,5.v_2-130=9+1,5v_2\)(1)
Lại có: Khi xe 1 đi tới N thì khoảng cách giữa hai xe lúc này là:
\(\Delta s'=v_2.t'=v_2.\dfrac{MO-NO}{v_1}=v_2.\dfrac{220-130}{54}=v_2.\dfrac{5}{3}\)(2)
Vì hai xe chuyển động đều nên khoảng cách giữa hai xe không đổi khi đang chuyển động đều
=> (1)=(2)
=> 9+1,5v2=v2.\(\dfrac{5}{3}\)
=> v2=54 km/h
=> \(\Delta s=9+1,5.54=90km\)
Vậy sau 1h30 hai xe cách nhau 90 km