HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
bài 6
đổi 10h 45phút =\(\dfrac{43}{4}\)h
gọi quãng đường AB là x (km) ,x>0
thời gian ô tô đi từ A đến B là :\(\dfrac{x}{40}\)h
thời gian ô tô đi từ B về A là :\(\dfrac{x}{30}\)h
theo đề bài tổng thời gian đó từ A đến B nghỉ ở B 2 tiếng và đi từ B về A ta có pt
\(\dfrac{x}{40}\)+\(\dfrac{x}{30}\)+2=\(\dfrac{43}{4}\)
<=> \(\dfrac{x}{40}\)+\(\dfrac{x}{30}\)=\(\dfrac{43}{4}\)-2
<=> \(\dfrac{x}{40}\)+\(\dfrac{x}{30}\)=\(\dfrac{35}{4}\)
<=>\(\dfrac{3x+4x}{120}\)=\(\dfrac{35}{4}\)
<=>\(\dfrac{7x}{120}\)=\(\dfrac{35}{4}\)
<=> 7x =35.30
<=> x= 1050 / 7
<=> x = 150 (TMĐK)
vậy quãng đường AB dài 150 km
câu 1 PTHH:Fe+2HCl\(\xrightarrow[]{}\)FeCl2+H2
nFe=\(\dfrac{5,6}{56}\)=0,1 mol
a) theo đầu bài ta có
nFe=nH2=0,1 mol
lượng khí H2 tạo ra ở điều kiện tiêu chuẩn là
V=n.22,4
VH2=0,1.22,4= 2,24 (l)
câu 1
nguyên nhân gây ra tai nạn giao thông là
- do không đội mũ bảo hiểm
-do uống rượu bia khi tham gia giao thông
do ý thức của người lái xe khi tham gia giao thông
hậu quả
- làm nhiều người chết
a)mct=\(\dfrac{C\%.mdd}{100\%}\)
mctH2SO4=\(\dfrac{98.10}{100}\)=9,8(g)
b) nồng độ phần trăm của dung dịch là
mdd=mct+mdd=9,8+70=79,8(g)
nồng độ phần trăm của dung dịch là
C%=\(\dfrac{mct}{mdd}\).100%
C%H2SO4=\(\dfrac{9,8}{79,8}\).100=12,28%
PTHH :Zn+2HCl\(\xrightarrow[]{}\)ZnCl2+H2