HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
a, Theo gt ta có: $n_{CO_2}=0,15(mol);n_{H_2O}=0,15(mol)$
Bảo toàn C và H ta có: $m_{C;H}=2,1(g)< 4,5\Rightarrow n_{O}=0,15(mol)$
Lập tỉ lệ C;H; O ta được CTĐG nhất của A là $(CH_2O)_n$
Mà $M_A=60\Rightarrow n=2$
b, Vì điều chế được A từ tinh bột nên A là rượu etylic
$(C_6H_{10}O_5)_n+H_2O\rightarrow C_6H_{12}O_6$
$C_6H_{12}O_6+O_2\rightarrow C_2H_5OH+CO_2$
a, $CH_4+2O_2\rightarrow CO_2+2H_2O$
$2C_2H_2+5O_2\rightarrow 4CO_2+2H_2O$
b, Gọi thể tích CH4 và C2H2 lần lượt là a;b
Ta có: $a+b=14;2a+2,5b=33,6\Rightarrow a=2,8;b=11,2$
$\Rightarrow \%V_{CH_4}=20\%;\%V_{C_2H_2}=80\%$
c, $CO_2+Ca(OH)_2\rightarrow CaCO_3+H_2O$
Ta có: $n_{CaCO_3}=n_{CO_2}=\frac{25,2.10^{-3}}{22,4}=1,125.10^{-3}$
$\Rightarrow m=0,11259(g)$
$OH^-+H^+\rightarrow H_2O$
$CO_3^{2-}+H^+\rightarrow HCO_3^-$
$HCO_3^-+H^+\rightarrow CO_2+H_2O$
Theo phương trình sau khi đổ từ từ 0,4 mol HCl và dung dịch chứa 0,1 mol $OH^-$ và a mol $CO_3^{2-}$ thì
$0,3-a=0,1\Rightarrow a=0,2(mol)$
Bảo toàn nguyên tố C ta có: $n_{HCO_3^-/du}=0,1(mol)\Rightarrow m=10(g)$
a, Bảo toàn khối lượng ta có: $m_{O_2}=1,6(g)$
$2Mg+O_2\rightarrow 2MgO$
Do đó $n_{Mg/tgpu}=0,1(mol)\Rightarrow m_{Mg}=2,4(g)$
b, Suy ra $\%H=\frac{2,4.100}{2,8}=85,71\%$
a, Theo gt ta có: $n_{N_2}=0,01(mol)$
$\Rightarrow n_{e}=0,1(mol)\Rightarrow m_{muoi}=2,16+6,2=8,36< 14,12(g)$
Do đó phản ứng có tạo $NH_4NO_3$
Gọi số mol $NH_4NO_3$ là x(mol)
Ta có: $2,16+80x+62.(0,1+8x)=14,12\Rightarrow x=0,01(mol)$
Do đó $M_{M}=24$. Do đó M là Mg
b, Để thỏa mãn thì ta nghĩ đến việc muối đó có thể là gốc muối cacbonat hay là gốc muối sunfit.
A;B;C có thể là $MgCO_3;Mg(HCO_3)_2;Mg(OH)_2.MgCO_3$ thỏa mãn tỉ lệ
Là FeS2 bạn nhé nhưng bài mình có lỗi từ đoạn tính mFeS2 rồi mình đọc thành S rồi loạn lên hì bạn tham khảo bài trê nhé
Theo gt ta có: $n_{H_2O}=0,3(mol)$
Vì X là chất hữu cơ nên bắt buộc có C mà đốt cháy ra H2O nên trong X phải có H
Bảo toàn H ta có: $m_{C}=2,4(g)\Rightarrow n_{C}=0,2(mol)$
Từ đó chia tỉ lệ tìm được CTĐGN của X là $(CH_3)_n$
Mà $M_X=15.2=30$. Do đó X là $C_2H_6$
Theo gt ta có: $n_{CO_2}=0,3(mol);n_{H_2O}=0,3(mol)$
Bảo toàn nguyên tố C và H ta có: $n_{A}=0,3.12+0,3.2=4,2(g)$
$\Rightarrow n_{A}=0,15(mol)$
Chia tỉ lệ số mol C và H cho mol A ta tìm được A là $C_2H_4$
Theo gt ta có: $n_{O_2}=0,3(mol)$
Bảo toàn khối lượng ta có: $m=31,2-0,3.32=21,6(g)$
$4Al+3O_2\rightarrow 2Al_2O_3$
Suy ra $n_{Al/tpgu}=0,4(mol)\Rightarrow \%Al_{pu}=50\%$