HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Bảo toàn khối lượng ta có: $n_{X}=0,025(mol)$
$2xX+yO_2\rightarrow 2X_xO_y$
Ta có: $n_{X}=\frac{0,05x}{y}$
$\Rightarrow M_X=\frac{24y}{x}$
Lập bảng biện luận tìm được X là Mg
Theo gt ta có: $n_{H_2}=0,01(mol)$
Bảo toàn e ta có: $n_{M}=\frac{0,02}{n}(mol)$
$\Rightarrow M_{M}=137n$
Bạn xem lại đề nhé hình như mol H2 phải gấp đôi nữa
Theo gt ta có: $n_{Fe}=0,6(mol)$
$Fe_2O_3+3H_2\rightarrow 2Fe+3H_2O$
Ta có: $n_{H_2}=0,6.3=1,8(mol)\Rightarrow V_{H_2}=40,32(l)$
$n_{Fe_2O_3}=0,3(mol)\Rightarrow m_{Fe_2O_3}=48(g)$
Câu 2:
a, Dùng quỳ tím nhận biết được HCl do làm quỳ hóa đỏ, $Ba(OH)_2$ do làm quỳ hóa xanh. Dùng $H_2SO_4$ nhận biết được $BaCl_2$ do tạo kết tủa còn lại là NaCl
b, Dùng quỳ tím nhận biết được $KOH;Ba(OH)_2$ làm quỳ hóa xanh, $HCl;H_2SO_4$ làm quỳ hóa đỏ. Dùng $H_2SO_4$ nhận biết được $Ba(OH)_2$ do tạo kết tủa còn lại là KOH. Dùng $BaCl_2$ nhận biết được $H_2SO_4$ còn lại là HCl
Câu 1:
a, Chất tác dụng với $H_2O$ là $Na;K_2O;BaO;CO_2;N_2O_5;SO_3$
b, Chất tác dụng với HCl là $Na;K_2O;BaO;FeO;Mg;ZnO;Pb;Al_2O_3$
c, Chất tác dụng với $Ca(OH)_2$ là $CO_2;N_2O_5;ZnO;SO_3;Al_2O_3$
Theo gt ta có: $n_{hh}=0,08(mol);n_{Br_2}=0,08(mol)$
$C_2H_2+2Br_2\rightarrow C_2H_2Br_4$
Suy ra $n_{C_2H_2}=0,04(mol)=n_{CH_4}$
a, $\Rightarrow \%V_{C_2H_2}=\%V_{C_2H_4}=50\%$
b, $CH_4+2O_2\rightarrow CO_2+2H_2O$
$2C_2H_2+5O_2\rightarrow 4CO_2+2H_2O$
Ta có: $n_{O_2}=0,04.2+0,04.5=0,28(mol)\Rightarrow m_{O_2}=8,96(g)$
Dùng $AgNO_3$. Dung dịch cho kết tủa màu trắng là NaCl, cho kết tủa trắng hơi vàng là KBr, cho kết tủa vàng là KI còn không sảy ra hiện tượng là NaF
$AgNO_3+NaCl\rightarrow AgCl+NaNO_3$
$AgNO_3+KBr\rightarrow AgBr+KNO_3$
$AgNO_3+KI\rightarrow AgI+KNO_3$
Theo gt ta có: $n_{H_2}=0,35(mol);n_{Cl_2}=0,2(mol)$
Gọi số mol Mg; Al; Fe trong 10,7g lần lượt là a;b;c
số mol Mg; Al; Fe trong 0,15 mol X lần lượt là ka;kb;kc
Ta có: \(\left\{{}\begin{matrix}24a+27b+56c=10,7\\2a+3b+2c=0,35.2\\ka+kb+kc=0,15\\2ka+3kb+3kc=0,4\end{matrix}\right.\Rightarrow a=b=c=0,1\)
Do đó $\%m_{Fe}=52,33\%$
Theo gt ta có: $n_{Zn(NO_3)_2}=0,2(mol);n_{Fe_3(PO_4)_2}=0,03(mol);n_{Zn(NO_3)_2}=1(mol)$
a, $m_{Zn}=13(g);m_{N}=5,6(g);m_{O}=19,2(g)$
b, $m_{Fe}=5,04(g);m_{P}=1,86(g)$;m_{O}=3,84(g)$
c, $m_{Al}=10,8(g);m_{S}=19,2(g);m_{O}=38,4(g)$
d, $m_{Zn}=65(g);m_{N}=28(g);m_{O}=96(g)$