HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Định tính: Là chất lỏng không màu trong suốt, không mùi không vị
Định lượng: Có khối lượng riêng là 1g/cm3. Khối lượng mol trung bình là 18
Áp dụng sơ đồ đường chéo ta có:
\(\dfrac{100}{200}=\dfrac{C\%-10\%}{30\%-C\%}\Rightarrow\%C=16,67\%\)
Nick mình tên y như này nhé
Câu 3:
Ta có: $n_{CH_3COOH}=n_{NaOH}=0,05(mol)$
$\Rightarrow n_{C_2H_5OH}=0,1(mol)$
$CH_3COOH+C_2H_5OH\rightarrow CH_3COOC_2H_5+H_2O$
Vì hiệu suất đạt 60% nên $n_{CH_3COOC_2H_5}=0,03(mol)$
$\Rightarrow m_{este}=2,64(g)$
Cái ống để lấy dung dịch bạn nhé!
Theo gt ta có: $n_{K}=0,2(mol);n_{Ba}=0,3(mol)$
$2K+2H_2O\rightarrow 2KOH+H_2$
$Ba+2H_2O\rightarrow Ba(OH)_2+H_2$
Ta có: $n_{H_2}=0,4(mol)\Rightarrow V_{H_2}=8,96(l)$
Câu 58: D
Câu 59: C
Câu 60: C
+, Điều chế hidro: Cần sử dụng bột Zn và HCl
- Xúc bột kẽm vào ống nghiệm bằng thìa thủy tinh. Ông nghiệm chứa bột kẽm có kết nối với ống dẫn cao su tới ống nghiệm dựng úp trong một chậu nước. Đính pipep có chứa HCl trên nút cao su rồi đậy chặt vào ống nghiệm chứa bột kẽm. Nhỏ từ từ HCl vào trong Zn. Khí thoát ra đẩy nước ra khỏi ống nghiệm thu được chính là H2
+, Điều chế oxi: Cần sử dụng KMnO4
- Ống nghiệm chứa KMnO4 được nối bằng ống dẫn cao su tới ống nghiệm đựng úp trong một chậu nước. Đậy chặt ống nghiệm bằng nút cao su. Hơ nóng dần ống nghiệm bằng đèn cồn tới khi có khí ra đẩy hết nước ra khỏi ống nghiệm thì ta thu được O2
Theo gt ta có: $n_{Fe}=0,2(mol);n_{H_2SO_4}=0,25(mol)$
$Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2$
a, Sau phản ứng thì axit còn dư 0,05 mol $\Rightarrow m_{H_2SO_4/du}=4,9(g)$
b, Ta có: $n_{H_2}=n_{Fe}=0,2(mol)\Rightarrow V_{H_2}=4,48(l)$
c, $2Al+3H_2SO_4\rightarrow Al_2(SO_4)_3+3H_2$
Ta có: $n_{Al}=\frac{1}{3}(mol)\Rightarrow m_{Al}=0,9(g)$