HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Ta có: $n_{NaHCO_3/sauphanung}=3,5x-0,8(mol)$
$n_{NaCl}=n_{HCl}=0,8(mol)$
$\Rightarrow 84.(3,5x-0,8)+0,8.58.5=103,08$
$\Rightarrow x=0,42\Rightarrow m=206,85(g)$
Theo gt ta có: $n_{O}=0,32(mol)$
$\Rightarrow m_{KL}=20,2(g)$
Ta có: $n_{O/oxit}=0,67(mol)\Rightarrow n_{NO_3/muoiKL}=1,34(mol)$
Gọi số mol $NH_4NO_3$ là x (mol)
Ta có: $10x+0,14.4+0,02.10+0,32.2=2x+0,14+0,04+1,34$ (Bảo toàn H)
$\Rightarrow x=0,15(mol)\Rightarrow m=104,48(g)$
Theo gt ta có: $n_{Al}=0,17(mol);n_{Al_2O_3}=0,03(mol);n_{BaSO_4}=n_{SO_4^{2-}}=0,4(mol)$
Bảo toàn điện tích cho dung dịch cuối ta có:
$n_{Na^+/Z}=0,095(mol)$
Phản ứng với NaOH ta thu được $n_{NH_3}=n_{NH_4^+}=0,015(mol)$
Bảo toàn H ta có: $n_{H_2O}=0,355(mol)$
Bảo toàn khối lượng ta có: $m_{khi}=1,47(g)$
$C_4H_9OH\rightarrow C_4H_8+H_2O$ (điều kiện: $H_2SO_4$ đặc, 180 độ C)
$C_4H_8+H_2\rightarrow C_4H_{10}$ (điều kiện: Ni, nhiệt độ)
$C_4H_{10}\rightarrow CH-4+C_3H_6 (điều kiện: cracking)
$CH_4\rightarrow C_2H_2+H_2$ (điều kiện: Pb/PdCO_3)
$C_2H_4+KMnO_4+H_2O\rightarrow $C_2H_4(OH)_2+MnO_2+KOH$
$C_2H_4(OH)_2+HBr\rightarrow C_2H_4Br_2+H_2O$
$C_2H_4Br_2+Zn\rightarrow C_2H_4+ZnBr_2$
Theo gt ta có: $n_{NO}=0,015(mol);n_{NaOH}=0,45(mol);n_{Fe_2O_3}=0,05(mol)$
Quy hỗn hợp về Fe và O
Bảo toàn e ta có: $n_{O}=0,1275(mol)$
Ta có: $n_{n_{Fe(OH)_3}=0,3(mol)\Rightarrow n_{H^+/du}=0,15(mol)$
Dùng phương trình $H^+$ ta được $n_{HNO_3}=0,465(mol)$
$\Rightarrow \%m_{HNO_3}=46,5\%$
Quy hỗn hợp về Fe và O với số mol lần lượt là a;b(mol)
$\Rightarrow 56a+16b=8,16$
Bảo toàn e ta được $3a-2b=0,06.3$
Giải hệ ta được $a=0,12'b=0,09$
Bảo toàn e cho phản ứng (2) ta có:
$n_{NO}=0,02(mol)\Rightarrow n_{H^+/dư}=0,08(mol)$
Dùng phương trình $H^+$ suy ra $n_{HNO_3}=0,5(mol)$
Theo gt ta có: $n_{H_2}=0,5(mol)$
Gọi số mol Fe và Mg lần lượt là a;b(mol)
$\Rightarrow 56a+24b=18,4(g)$
Bảo toàn e ta có: $2a+2b=1$
Giải hệ ta được $a=0,2;b=0,3$
$\Rightarrow m=28(g)$
Dùng qùy tím. Quỳ tím nhận biết được $BaCl_2$ do không làm đổi màu
Dùng BaCl2 nhận biết được $H_2SO_4$ tạo kết tủa
Còn lại là $HNO_3$
Theo gt ta có:
$n_{H^+}=0,075(mol);n_{CO_2}=0,03(mol);n_{BaCO_3}=0,09(mol)$
$CO_3^{2-}+H^+\rightarrow HCO_3^-$
$HCO_3^-+H^+\rightarrow CO_2+H_2O$
Ta có: $n_{CO_3^{2-}=0,045(mol)$
Bảo toàn C ta có: $n_{XHCO_3}=0,075(mol)$
Dùng M trung bình ta có: $14,5625< M_{X}< 28,125$
Do đó X là Na
Suy ra $\%m_{Na_2CO_3}=44,6\%$
Ta có: \(\left(SBC\right)\cap\left(ABC\right)=BC\)
Mà lại có: \(SA\perp BC\left(SA\perp\left(ABCD\right)\right);AB\perp BC\)
Do đó \(BC\perp\left(SAB\right)\)
Mặt khác \(\left(SAB\right)\cap\left(ABCD\right)=AB;\left(SAB\right)\perp\left(SBC\right)=SB\)
Vậy \(\left(\left(SBC\right),\left(ABC\right)\right)=\left(SB,AB\right)=\widehat{SBA}\)