HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Bài 2:
a) - Đánh số thứ tự
- Dùng quỳ tím cho tác dụng với 3 mẫu thử ,chất nào làm quỳ tím hóa đỏ là HCl
- 2 mẫu còn lại dùng dd NaOH , mẫu nào xuất hiện kết tủa trắng xanh hóa nâu đỏ ngoài không khí là mẫu chứa ddFeSO4
- Còn lại Ca(OH)2
b) Đánh số thứ tự
Dùng quỳ tím cho tác dụng với 3 mẫu thử
-Chất nào làm quỳ tím hóa xanh là KOH
-Chất nào làm quỳ tím hóa đỏ là HNO3
-Còn lại là FeCl2
Chúc bạn học tốt
Bài 1:
nNa=m/M= 11,5/23=0,5(mol)
VH2O=300 ml =0,3 lít
PT:
2Na + 2H2O -> 2NaOH + H2
2............2..........2................1 (mol)
0,5 -> 0,5 -> 0,5 -> 0,25 (mol)
Chất khí thoát ra là H2
VH2=n.22,4=0,25.22,4= 5,6 (lít)
c) Dung dịch sau phản ứng là NaOH (0,5 mol)\
\(C_{M_{NaOH}}=\dfrac{n}{V}=\dfrac{0,5}{0,3}=1,666\left(M\right)\)
Nhớ tick nhen
Từ 60 g dd NaOH 10%
=> mct1=\(\dfrac{C\%.m_{dd}}{100\%}=\dfrac{10\%.60}{100\%}=6\left(g\right)\)
Từ 80 g dd NaOH 12 %
=> mct2=\(\dfrac{C\%.m_{dd}}{100\%}=\dfrac{12\%.80}{100\%}=9,6\left(g\right)\)
=> md d mới= \(m_{dd1}+m_{dd2}=60+80=140\left(g\right)\)
=> mct mới= mct1 + mct2= 6+9,6=15,6(g)
Vậy \(C\%=\dfrac{m_{ctmới}.100\%}{m_{ddmới}}=\dfrac{15,6.100}{140}=11,14\left(\%\right)\)
Nhớ tichk nhen ,chúc bạn gặp nhiều may mắn
Ta có: A=\(\dfrac{x^2}{x^4+2x^2+1-x^2}=\dfrac{x^2}{\left(x^2+1\right)^2}-1\le-1\)
Max A = -1 khi x = 0
Nhớ tick nhé
a) Cứ 100g H2O ở 20*C hòa tan được 200 g C12H22O11 => 300g dd C12H22O11
=> C% = \(\dfrac{m_{ct}.100\%}{m_{dd}}=\dfrac{342.100\%}{300}=114\left(\%\right)\)
b) Cứ 100g H2O ở 25*C hòa tan được 36 g NaCl => 136 g dd NaCl
=> C%=\(\dfrac{m_{ct}.100\%}{m_{dd}}=\dfrac{58,5.100\%}{136}=43,014\left(\%\right)\)
Dễ thôi:
Ta có: 80 g nước hòa tan được 7,2 gam Na2SO4
=> 100 g nước hòa tan được (7,2.100)/8=9 gam Na2SO4
=> C%=\(\dfrac{m_{ct}.100\%}{m_{ct}+m_{dm}}=\dfrac{7,2.100\%}{7,2+80}=8,257\left(\%\right)\)
Nhớ tick nhen ,cảm ơn nhiều
PTHH: Zn + 2HCl---> ZnCl2 + H2
1..........2.....................1.............1
mHCl=(C%.mdd):100
=(50.7,3):100
=3,65 gam
=> nHCl= 3,65:36,5
=0,1 mol
Theo PTPƯ:
nZn=nZnCl2=nH2=1/2.nHCl=0,1:2=0,05 mol
b) m = mZn= 0,05.65 = 3,25 gam
c) VH2 = 0,05.22,4 = 1,12 lit
d) mZnCl2 = 0,05.136= 6,8 gam
Mình làm theo thứ tự nhé:
Cu(OH)2, Ca(NO3)2 ,Ba3(PO4)2, Fe2(SO4)3, Al2(SO4)3 , còn mấy cái còn lại toàn là PT hk ak
Nếu đúng thì nhớ tick nhen
Chức năng sóng âm:
Sóng âm -> Màng nhĩ -> Chuỗi xương tai -> Cửa bầu -> chuyển động nội dịch và ngoại dịch -> rung màng cơ sở -> kích tích cơ quan coocti -> xuất hiện xung thần kinh -> vùng thính giác ( Phân tích cho ta biết âm thanh)
\(\frac{x}{-4}=\frac{-3}{5}\Rightarrow x.5=-4.\left(-3\right)\Rightarrow x.5=12\Rightarrow x=12:5\Rightarrow x=\frac{12}{5}=2,4\)