HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
FeO = Fe2O3 = Fe3O4 = x mol
Pư: FeO + 2HCl ---> FeCl2 + H2O
Fe2O3 + 6HCl ---> 2FeCl3 + 3H2O
Fe3O4 + 8HCl ---> FeCl2 + 2FeCl3 + 4H2O
=> FeCl2 tạo ra 2x mol. FeCl3 tạo ra 4x mol
=> 2x. 127 + 4x. 162,5 = 6,78 => x = 0,0075 mol
vậy m = 0,0075.(72 + 260 + 232) = 3,48g
Dựa vào trung bình cộng. Ko cần chứng minh, cứ áp dụng luôn đi
Bạn vào câu hỏi tương tự nha !!!
Số mol HCl = 0,08 mol => Số mol nước tạo thành sau pư = 0,08 mol.
BTKL: mmuối = 3,4 + 80. 3,65% - 0,08.18 = 4,88g
Phạm Việt Dũng Lê Chí Cường là thánh chứ có phải người đầu!
12. nCH3COOCH=CH2 ------t0, p, xt--------> -[CH2 - CH(OCOCH3)-]n
13. -[CH2 - CH(OCOCH3)-]n + nNaOH ----> -[CH2 - CH(OH)-]n + nCH3COONa
11. Chưa chính xác về mặt lý thuyết nên ko cần giải. dạng bài tập này giảm tải
10a. Có 23 = 8 loại bộ 3.
Tỷ lệ Bộ ba AAA = (1/3)3 = 1/27
Tỷ lệ bộ ba AAU = AUA = UAA = (1/3)2.(2/3) = 2/27
Tỷ lệ bộ ba AUU = UAU = UUA = (1/3)(2/3)2 = 4/27
Tỷ lệ bộ ba UUU = (2/3)3 = 8/27.
10b. Có 8 loại codon
Tỷ lệ: Codon AAA = (75%)3 = 27/64.
GGG = (25%)3 = 1/64
AGG = GAG = GGA = (25%)2.75% = 3/64
AAG = AGA = GAA = (75%)2. 25% = 9/64
9. Số bộ ba mã gốc = 33 = 27 => nằm trên gen . Số bộ ba mã sao = 27 => nằm trên mARN. Số đối mã = 26 (do có 1 bộ kết thức UAA ko mã hóa axit amin) => thuộc tARN.
1 mol Glu ----------> bị oxi hóa hoàn toàn giải phóng 686 Kcal.
=> Để có 700 Kcal cần 700: 686 =50/49 mol Glu
=> mtinh bột = [(50/49):75%].162 = 220,41g
=> mgạo = 220,41: 82% = 268,8g
(Có gì đó cân cấn nhỉ?)