HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
- X có 2p + n = 34. Mặt khác p\(\le\)n\(\le\)1,5p
=> 9,71\(\le\)p\(\le\)11,33 => p = 10 hoặc 11.
+ Nếu p = 10 = e => n = 14.
+ nếu p = 11 = e => n = 12
- Y có 2p + n = 52 và 2p - n = 16 => p = 17 = e và n = 18
Số mol H2 = 0,1 mol. Vì ancol đơn chức => nancol = 0,1.2= 0,2 mol
=> Mancol = 9,2: 0,2 = 46 => ancol là C2H5OH
Mặt khác: nX: nancol = 0,1: 0,2 = 1: 2 => X là este của axit 2 chức.
Ta có MMuối R(COONa)2 = 13,4: 0,1 = 134 đvC = R + 67.2 => R = O
Vậy X là (COOC2H5)2 => Đáp án A
Sô mol H2 = \(\dfrac{1.2,46}{\dfrac{22,4}{273}.\left[273+27,3\right]}\)= 0,01 mol.
=> Số mol HCl pứ = 0,01.2 = 0,02 mol
=> Số mol HCl đã sử dụng = 0,02. 125% = 0,025 mol
=> V = 0,025 lít = 25 ml
3. Sử dụng dd HCl => nhận ra Na2CO3 vì pư sinh ra khí CO2.
Sử dụng Na2CO3 nhận biết được MgCl2 vì pư tạo kết tủa MgCO3 và nhận biets được AlCl3 vì phản ứng tạo kết tủa Al(OH)3 và sinh ra khí CO2.
Chất còn lại ko pư là K2SO4
2. BaO tan sau đó xuất hiện kết tủa.
BaO + H2O ---> Ba(OH)2
Ba(OH)2 + MgSO4 ---> BaSO4 + Mg(OH)2
1. Na2CO3 tan trong H2SO4 tạo ra dung dịch ko màu và có khí thoát ra.
NaCl tan trong H2SO4 tạo ra dung dịch ko màu và ko có hiện tượng gì khác.
BaCO3 tan trong H2SO4 tạo ra kết tủa trắng và có khí thoát ra.
BaSO4 ko tan
Fe + CuSO4 ---> FeSO4 + Cu
x mol -------------------------x mol
Khối lượng đinh sắt tăng = 2,4 - 2 = 0,4g = mCu - mFe
=> 64x - 56x = 0,4 => x = 0,05 mol
=> Khối lượng Fe tham gia pư = 0,05. 56 = 2,8g
x \(\in\) Ư(60) = {...}
tự tìm
- Chiều cao: f1 có 99 thấp : 302 cao \(\approx\)1 thấp: 3 cao
=> Tính trạng chiều cao cây di truyền theo quy luật phân ly, trong đó thân cao trội hòan toàn so với thân thấp.
- màu hoa: f1 có: 100 trắng: 200 hồng: 101 đỏ \(\approx\)1 trắng: 2 hồng: 1 đỏ
=> màu hoa di truyền theo quy luật phân ly, trong đó hoa đỏ trội ko hoàn toàn so với hoa trắng
- quy ước: gen A - thân cao, gen a - thân thấp.
KG BB - hoa đỏ, KG Bb - hoa hồng, KG bb - hoa trắng.
- Vì 2 cặp gen nằm trên 2 cặp NST tương đồng khác nhau nên phân ly độc lập với nhau
=> KG của Pt/c: cao, đỏ (AABB) x thấp, trắng (aabb)
xFe ----------------->FexOy
1/56 mol ----------> 1/56x
=> 1/56x(56x + 16y) > 1,41
=> \(\dfrac{16y}{56x}\)> 0,41 => y:x > 1,435 => x = 2 và y = 3 là thỏa mãn. vậy Oxit là Fe2O3