HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Dạng bài tập này chưa đáp ứng được yêu cầu chính xác về mặt lý thuyết trong mối liên hệ giữa gen ,mARN và protein nên đã bị giảm tải rồi nhé.
10. Số mol AlCl3 = 0,1 mol. Số mol Al2O3 = 0,025 mol.
Ta có: 2AlCl3 ----> 2Al(OH)3 -----> Al2O3
- Trường hợp 1: Số mol kết tủa = 0,05 => Số mol NaOH = 0,15 mol
=> CM NaOH = 0,15: 0,2 = 0,75M
- Trường hợp 2: Kết tủa còn lại: 0,05 mol và kết tủa tan = 0,05 mol
=> Số mol NaOH = 0,05.3 + 0,05 = 0,2 mol => Nồng độ dd NaOH = 0,2: 0,2 = 1M
9. Chỉ có Al t/d được với dd NaOH.
Ta có Al ----------------> 3/2 H2
=> Số mol Al = (6,72/22,4).2/3 = 0,2 mol.
Mà: Al + HCl ---------------> 3/2 H2 và Mg + HCl ------------> H2
=> Số mol Mg = (8,96/22,4) - 0,3 = 0,1 mol.
=> %mAl = 0,2. 27/(0,2.27+0,1.24) = 69,23% => %mMg = 30,77%
8. Số mol Al = 0,14 = số mol AlCl3 => mAlCl3 = 18,69g
=> mXCl3 = 18,69 + 4,06 = 22,75 mol => X + 35,5.3 = 22,75: 0,14 = 162,5 => X = 56. Vậy CT cần tìm là FeCl3
7. Khối lượng lá Zn giảm = 50 - 49,82 = 0,18 g
=> Số mol Zn pư = 0,18: (65-64) = 0,18 mol
=> Khối lượng CuSO4 pứ = 0,18. 160 = 28,8g
6. nFe pứ = 1: (64-56) = 0,125 mol
=> mFeSO4 = 0,125. 152 = 19g và mCu = 0,125.64 = 8g.
2. dùng dung dịch AgNO3.
3a. Dùng nước
3b. dùng dd NaOH
3c. dùng nước.
4a. dung dịch mất màu xanh, có khí thoát ra và xuất hiện kết tủa.
4b. mảnh kim loại tan, có sủi bọt khí.
4c. Xuất hiện kết tủa sau đó kết tủa tan.
4d. Xuất hiện kết tủa sau đó kết tủa tan.
4e.Xuất hiện kết tủa.
4f. Xuất hiện kết tủa.
5. Dùng NaOH và HCl.
63. Gọi số mol CaCO3 là x, MgCO3 là y
- Phần 1: có số mol CaCO3 là 2x/7, MgCO3 là 2y/7
=> Số mol CO2 sinh ra = 2x/7 + 2y/7 = 1,344/22,4 = 0,06. (1)
- Phần 2 có số mol CaCO3 là 5x/7, MgCO3 là 5y/7
=> số mol CaCl2 là 5x/7, MgCl2 là 5y/7
=> 111. 5x/7 + 95.5y/7 = 15,05 (2)
- Từ (1) và (2) => x = 0,07 và y = 0,14
Đề chưa rõ ràng nhé
Số mol H+ = 0,1. 0,1 . 2 = 0,02 mol. Số mol OH- = 0,1. 0,1 = 0,01 mol => H+ dư = 0,02 - 0,01 = 0,01 mol. Mà thể tích dung dịch sau pứ = 200 ml = 0,2 l => Nồng độ H+ dư = 0,01: 0,2 = 0,05 mol => pH = -lg0,05 = 1,3