Bài 1:
a, Ta có : m1 = D.V = 1.1 = 1(kg)
Nhiệt lượng để đun sôi nước là:
Q1 = m1.c1.\(\Delta\)t = 1.4200.(100-20) = 336000(J) Hay 336 (KJ)
b, Nhiệt lượng làm nóng ấm nhôm là:
Q2 = m2.c2.\(\Delta\)t = 0,5.880.(100-20) = 35200(J)
c, Nhiệt lượng tối thiểu đun sôi nước và làm nóng ấm là:
Q= Q1+Q2 = 336000+35200 = 371200(J) hay 371,2(kJ)
Bài 2:
Đổi 300g=0,3kg
Ta có công thức : Q toả=Q thu
<=> m1.c1.(t1-t) = m2.c2.(t-t2)
<=> m2= m1.c1.(t1-t) : c2.(t-t2)
<=> m2 = 0,3.460.(100-60) : [4200.(60-57,5)]
= 5520 : 10500 = 0,526(kg)
Vậy khối lượng nước cần tìm là 526g