HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Thế ở vòng thì xúc tác phải là Br2 khan và bột Fe nhé
Do đó chọn đáp án A
Đáp án A nhé
Theo gt ta có: $n_{KMnO_4}=0,1(mol)$
a, $2KMnO_4\rightarrow K_2MnO_4+MnO_2+O_2$
b, Ta có: $n_{O_2}=0,05(mol)\Rightarrow V_{O_2}=1,12(mol)$
c, $3Fe+2O_2\rightarrow Fe_3O_4$
Ta có: $n_{Fe}=0,075(mol)\Rightarrow m_{Fe}=4,2(g)$
Theo gt ta có: $n_{H_2}=0,1(mol)$
a, $2K+2H_2O\rightarrow 2KOH+H_2$
Ta có: $n_{KOH}=0,2(mol)\Rightarrow m_{KOH}=11,2(g)$
b, Ta có: $n_{FeO}=0,2(mol)$
$FeO+H_2\rightarrow Fe+H_2O$
Ta có: $n_{Fe}=0,1(mol)\Rightarrow m_{Fe}=5,6(g)$
Theo gt ta có: $n_{Zn}=0,1(mol);n_{CuO}=0,25(mol)$
a, $Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2$
$CuO+H_2\rightarrow Cu+H_2O$
b, Ta có: $n_{ZnCl_2}=0,1(mol)\Rightarrow m_{ZnCl_2}=13,6(g)$
b, Ta có: $n_{H_2}=0,1(mol)$
Sau phản ứng chất còn dư là CuO dư 0,15 mol
$\Rightarrow m_{CuO/du}=12(g)$
Theo gt ta có: $n_{H^+}=0,075(mol);n_{CO_2}=0,03(mol);n_{BaCO_3}=0,09(mol)$
$CO_3^{2-}+H^+\rightarrow HCO_3^-$
$HCO_3^-+H^+\rightarrow CO_2+H_2O$
Ta có: $n_{CO_3^{2-}}=0,045(mol)$
Bảo toàn C ta có: $n_{XHCO_3}=0,075(mol)$
Dùng M trung bình ta có: $14,5625< M_X< 28,125$
Do đó X là Na
Suy ra $\%m_{Na_2CO_3}=44,6\%$
Kiểm tra lại cách tính thể tích nhé Hùng
Nó mờ nên mình nhìn là C3H6 nhé
Theo gt ta có: $n_{Zn}=0,06(mol)$
$Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2$
a, Ta có: $n_{HCl}=0,12(mol)\Rightarrow m_{ddHCl}=30(g)$
b, Ta có: $n_{H_2}=0,06(mol)\Rightarrow V_{H_2}=1,344(l)$
$2Al+3H_2SO_4\rightarrow Al_2(SO_4)_3+3H_2$
Thanh nhôm sủi bọt và tan dần trong dung dịch đồng thời có khí không màu không mùi thoát ra