Bài 5: nFe=m/M=6,5/56=0,116(mol)
VHCl=100ml=0,1 ( lít)
nHCl=CM.V=1.0,1=0,1(mol)
PT:
Fe + 2HCl -> FeCl2 + H2\(\uparrow\)
1..........2..............1.............1 (mol)
0,05 <- 0,1 -> 0,05 -> 0,05 (mol)
VH2=n.22,4=0,05.22,4=1,12(lít)
Chất còn dư là Fe
Số mol Fe dư là 0,116 - 0,1 =0,016 (mol)
Dung dịch sau phản ứng là: \(\left\{{}\begin{matrix}FeCl_2\left(0,05mol\right)\\Fe_{dư}\left(0,016mol\right)\end{matrix}\right.\)
\(C_{M_{FeCl_2}}=\dfrac{n}{V}=\dfrac{0,05}{0,1}=0,5\left(M\right)\)
\(C_{M_{Fe_{dư}}}=\dfrac{n}{V}=\dfrac{0,016}{0,1}=0,16\left(M\right)\)