HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Mg + 2HCl => MgCl2 + H2
Fe + 2HCl => FeCl2 + H2
nH2 = V/22.4 = 33.5/22.4 = 1.5 (mol)
Gọi x,y (mol) lần lượt là số mol của Mg và Fe
Ta có: 24x + 56y = 60, x + y = 1.5
=> x = y = 0.75 (mol)
mMg = n.M = 24 x 0.75 = 18 (g)
mFe = n.M = 56 x 0.25 = 42 (g)
===> %Mg = 30%, %Fe = 70%
m muối = mMgCl2 + mFeCl2
= 95 x 0.75 + 127 x 0.75 = 166.5 (g)
nHCl pứ = 1.5 x 2 = 3 (mol)
VddHCl pứ = n/CM = 3/0.5 = 6 (l)
Vì ddHCl dư 5%
=> VddHCl = 6 x 105/100 = 6.3 (l)
SABC = SDEFG + SBED + SGEF +SADG
SABC = SDEFG khi d tịnh tiến trùng với A
2/ Phương trình hóa học:
CuO + H2 => Cu + H2O
nCu = m/M = 24/64 = 0.375 (mol)
Theo phương trình => nH2 = 0.375 (mol), nCuO = 0.375 (mol)
mCuO = n.M = 0.375 x 80 = 30 (g)
VH2 = 22.4 x n = 0.375 x 22.4 = 8.4 (l)
Dễ mà mà làm không ra
nH2SO4 trong 0.5 l ddH2SO4 1M => nH2SO4 = 0.5 x 1 = 0.5 (mol)
mH2SO4 = n.M= 0.5 x 98 = 49 (g)
mdd H2SO4 nồng độ 98% = 49 x 100/98 = 50 (g)
==> VddH2SO4 98% = m/D = 50/1.89 = 26.455ml
Vậy cần 26.455ml dung dịch H2SO4 98%
0.5 l dung dịch = 500ml dung dịch
Lượng nước thêm vào là: 500-26.455 = 473.545 (ml)
Dùng bình dung tích 1l
Vì là axit 98% đậm đặc không nên đổ nước vào axit
Ta rót nước từ từ vào bình dung tích 1l tới vạch 473.545 hay 473.5 (ml) thì dừng
Tiếp tục cho từ từ dung dịch H2SO4 vào bình dung tích 1l đó đến vạch 500ml thì dừng rồi khuấy đều cho chúng hòa tan ta được 0.5l ddH2SO4 1M
\(A=1+1+\frac{1}{2!}+...+\frac{1}{2015!}\)
chịu ko bít làm típ
\(=\frac{1}{2.3}+\frac{1}{3.4}+\frac{1}{4.5}+.......+\frac{1}{9.10}+\frac{1}{10.11}\)
\(=\frac{1}{2}-\frac{1}{3}+\frac{1}{3}-\frac{1}{4}+.....+\frac{1}{10}-\frac{1}{11}\)
\(=\frac{1}{2}-\frac{1}{11}=\frac{9}{22}\)
Một người gửi tiếm kiệm 30 triệu đồng, trong 1 tháng sẽ nhận được số tiền lãi là: 30 000 000:100x0,5=150 000(đồng)
sau một tháng, người đó nhận được số tiền là: 30 000 000+150 000=30 150 000(đồng)
Đáp số: 30 150 000đồng
vận tốc thuyền khi xuôi dòng là :
5,6 + 1,6 = 7,2 ( km/giờ )
đáp số : 7,2 km/giờ
tink nhé
Hiện nay bố 50 tuổi.