Bài 33: Điều chế Hiđro - Phản ứng thế

Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
๖ۣۜDũ๖ۣۜN๖ۣۜG
25 tháng 2 2022 lúc 18:00

\(n_{NaOH}=0,1.0,4=0,04\left(mol\right)\)

\(n_{Ba\left(OH\right)_2}=0,2.0,4=0,08\left(mol\right)\)

PTHH: NaOH + HCl --> NaCl + H2O

           0,04---->0,04

            Ba(OH)2 + 2HCl --> BaCl2 + 2H2O

          0,08----->0,16

=> nHCl = 0,04 + 0,16 = 0,2 (mol)

=> \(xM=\dfrac{0,2}{0,2}=1M\)

Kudo Shinichi
25 tháng 2 2022 lúc 18:07

Đổi 400 ml = 0,4 l

200 ml = 0,2 l

nNaOH = 0,1 . 0,4 = 0,04 (mol)

nBa(OH)2 = 0,2 . 0,4 = 0,08 (mol)

PTHH:

NaOH + HCl -> NaCl + H2O

Mol: 0,04 ---> 0,04

Ba(OH)2 + 2HCl -> BaCl2 + 2H2O

Mol: 0,08 ---> 0,16

nHCl = 0,16 + 0,04 = 0,2 (mol)

x = CMddHCl = 0,2/0,2 = 1M

 


Các câu hỏi tương tự
Trần Bảo Châu
Xem chi tiết
Nguyễn Minh Thư
Xem chi tiết
Nguyễn Minh Thư
Xem chi tiết
Nguyễn Thị Phương Thảo
Xem chi tiết
vu dinh phuong
Xem chi tiết
Tên Anh Tau
Xem chi tiết
Trần Hương Giang
Xem chi tiết
Hà Phân Tị
Xem chi tiết
Le Le Le
Xem chi tiết
Natsumi Himiya
Xem chi tiết