có 2 bình cách nhiệt. Bình thứ nhất chứa 10 lít nước ở nhiệt độ \(80^oC\), bình thứ hai chứa 2 lit nước ở nhiệt đô 40\(^oC\)
a, Nếu rót một phần nước từ bình thứ nhất sang bình thứ 2, sau khi bình thứ hai đã đạt cân bằng nhiệt, người ta lại rót trở lại từ bình thứ 2 sang bình thứ nhất một lượng nước để cho trong hai bình lại có dung tích nước bằng lúc ban đầu. sau các thao tác đó nhiệt độ nước trong bình thứ nhất là \(78^oC\). Hỏi đã rót bao nhiêu nước từ bình thứ nhất sang bình thứ hai và ngược lại?( Biết khối lượng riêng của nước là 1000kg/\(m^3\), nhiệt dung riêng của nước là 4200j/kg.K, nhiệt dung riêng của nhôm là 880j/kg.k. ( bỏ qua sự trao đổi nhiệt với môi trường).)
Một người có khói lượng 50kg ở tầng thứ năm của ngôi nhà tập thể, một ngày phải xách 20 xô nước, mỗi xô 15 lít ( bỏ qua khối lượng vỏ xô), từ dưới sân lên nhà mình. Cho biết mỗi tầng nhà cao 3,4m. Cho khối lượng riêng của nước là 1000kg/\(m^3\). Hãy tính:
a, Công có ích để đưa nước lên
b, Công người đó phải thực hiện mỗi ngày nếu mỗi lần chỉ xách một xô nước , tính hiệu suất làm việc của người đó
c, Công người đó phải thực hiện và hiệu suất làm việc, nếu mỗi lần người đó xách hai xô nước.
Ông hình trụ A có tiết diện \(S_1=6cm^2\), chứa nước có chiều cao \(h_1=20cm\) và ống hình trụ B có tiết diện \(S_2=14cm^2\), chứa nước có chiều cao \(h_2=40cm,\) hai ống được nối với nhau bằng một ống ngang nhỏ có khóa, mở khóa K để hai ống thông nhau.
a, Tìm chiều cao mực nước mỗi ống
b, Đổ vào ống A lượng dầu \(m_1=48g\). Tính độ chênh lệch mực chất lỏng ở hai nhánh. Cho biết trọng lượng riêng của nước và dầu lần lượt là \(d_n=10000\)N/\(m^3\), \(d_d=8000N\)/\(m^3\)
c, Đặt vào ống B một pít tông có khối lượng \(m_2=56g.\) Tính độ chênh lệch mực chất lỏng ở hai nhánh
Đưa một vật khôí lượng m=200kg lên độ cao h=10m người ta dùng 1 trong 2 cách sau:
a, Cách 1: Dùng hệ thống gồm một ròng rọc cố định, một ròng rọc động có hiệu suất là 83,33%. Tính lực kéo dây để nâng vật lên
b, Cách 2: Dùng mặt phẳng nghiêng dài l=12m, lực kéo vật lúc này là \(F_2=1900N\) và vận tốc kéo là 2m/s. Tính độlớn lực ma sát giữa vật và mặt phẳng nghiêng, hiệu suất của mặt phẳng nghiêng, công suất kéo
Hai khối hộp đặc không thấm nước có thể tích bàng nhau và bằng \(1000cm^3\) được nối với nhau bằng một sợi dây nhẹ không co dãn thả trong nước. Cho trọng lượng của khối hộp bên dưới gấp 4 lần trọng lượng của khối hộp bên trên. Khi cân bằng thì một nửa khối hộp gỗ bên trên bị ngập trong nước. Biết \(d_{nc}=10000\)N/\(m^3\). tính
a, Trọng lượng riêng của các khối hộp
b, Lực căng của sợi dây
c, Cần phải đặt lên khối hộp bên trên một vật có trọng lượng nhỏ nhất là bao nhiêu để cả hai khối hộp đều chìm trong nước. Biết các vật không chạm vào đáy và thành bình